วันนี้ผมได้ไปอู่ที่ติดแก๊สให้ผม

เขาเป็นบริษัทที่นำเข้าและติดตั้งLPG และ NGV เท้าความซักนิด เดิมผมได้อ่านช่าวเจอว่ารถเมล์ที่ติด NGV เครื่องพังจอดเสียหลายสิบคัน แต่ทาง บริษัท ปตท เขาปิดข่าวกัน และผมก็สงสัยว่ามันพังได้อย่างไรกัน แต่เรายังไม่มีข้อมูล จนมาเจอรถของเพื่อนแฟน เป็นรถ HONDA civic ติด NGV มาปีกว่า แรกๆก็วิ่งดีไม่เป็ปัญหา แต่ซักปีกว่าวิ่งอยู่ดีๆเครื่องก็ดับวิ่งไม่ได้ เอาเข้าศูนย์ honda เช็คเสร็จ ช่างบอกเครื่องพังหมดเลย แฟนมาเล่าให้ผมฟังแต่ผมไม่เข้าใจ บังเอิญวันนี้ได้ไปที่อู่ที่ติดแก๊สลองถามเขาดู เขาบอกว่าอย่าไปติดเชียวนะ NGV ติดไปเครื่องพังแน่นอน สาเหตูเพราะ แรงดัน NGVมันสูงมากถึง3500ปอนด์ต่อตารางนิ้ว แล้วหม้อต้มของมันจะเป็นตัวลดแรงดันด้วย ถ้ามันเสียมันจะปล่อยแรงดันมาเต็มๆที่เครื่อง คุณลองคิดดู รถเทอโบถ้าปรับบูสสุงๆมากๆสัก15-18ปอนด์ต่อตารางนิ้ว โดยที่ไม่ได้ปรับแต่อะไรกับเครื่องยนต์เลย เครื่องก็พังแล้วครับ แต่อันนี้มันแรงดันตั้ง3500ปอนด์ต่อตารางนิ้วมันจะไม่พังได้อย่างไรครับ ผมถามช่างเขาต่อว่า แล้วเราไม่มีสิทธิรู้ก่อนเหรอว่หม้อต้มเราจ ะพังเมื่อไหร่ และต้องซ่อมก่อนไหม เขาบอกว่ามันไม่มีอายุการใช้งานที่กำหนดแน่นอน ถ้าบทมันจะเสียอยู่ดีๆก็เสีย แต่ถ้าเป็น LPG ถ้ามันเสียมันก็วิ่งแก๊สไม่ได้ก็เข้ามาเปลี่ยนซีลล้างหม้อต้มก็จบ แต่ถ้าเป็น NGV มันจะปล่อยแรงดันลงเครื่องเลยครับ เครื่องก็พังครับ สรุปช่วยกันเตือนๆเพื่อนๆ ณาติๆเราอย่าไปติด NGV ได้ไม่คุ้มเสีย อย่าไปหลงเชื่อ ปตท และรัฐบาลครับ เดี๋ยวจะน้ำตาตก ถ้าใครไปติดมาแล้วก็ให้ถอดออกขายแล้วเปลี่ยนมาเป็น LPG เถอะครับ

( งั้น....เฮ้อ..ว่าจะติดแล้วก็ไม่ค่อยกล้า....ใช้น้ำมันเหมือนเดิมดีกว่า...อะไรก็น่ากลัวไปหมด.. (auddy) )

FW/ RADA AMPANSAENG