หัวข้อ: อุทยานไม้กลายเป็นหิน...ที่โคราชเด้อจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17

อุทยานไม้กลายเป็นหิน...ที่โคราชเด้อจ้า

หวัดดีจ้าพี่น้องมื้อนี้สาวโรงงานสิพาไปอุทยานไม้กลายเป็นหิน..ที่โคราชเด้อจ้า
    ...น้ำตาลจ้าพี่สาวขอโทษเด้อบ่ได้แวะไปเล่นนำเลย...มีเวลาจำกัดแม๋ไว้มื้อหน้าพี่สิไป
    ...ไปนอนนำจัก 5 มื้อ เด้อ...

อุทยานไม้กลายเป็นหิน...ที่โคราชเด้อจ้า

อุทยานไม้กลายเป็นหิน ตั้งอยู่หมู่ที่ 7 ตำบลสุรนารี การเดินทางใช้ทางหลวงหมายเลข 304 (นครราชสีมา-ปักธงชัย) ระยะทาง 19 กิโลเมตร แยกขวาเข้าไปทางมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี (ประตูที่ 2) อีก 3 กิโลเมตร แยกซ้ายเข้าถนนเลี่ยงเมืองสายมิตรภาพ-หนองปลิงอีก 2 กิโลเมตรถึงวัดโกรกเดือนห้าซึ่งปัจจุบันเป็นที่เก็บไม้กลายเป็นหินซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนมากกว่าหมื่นชิ้น ในบริเวณนี้มีการขุดพบเศษไม้ ท่อนไม้กลายเป็นหินตั้งแต่ระดับผิวดินถึงระดับความลึก 8 เมตร มีขนาดต่างๆ กัน ตั้งแต่ขนาดกรวดจนถึงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางมากกว่า 50 เซนติเมตร และบางชิ้นมีความยาวมากกว่า 1 เมตร มีสีสันหลากหลาย ทั้งในก้อนเดียวจนถึงต่างก้อนกัน มีอายุอยู่ในช่วงประมาณ 1 ถึง 70 ล้านปี จังหวัดนครราชสีมามีโครงการจัดสร้างเป็นอุทยานไม้กลายเป็นหินและพิพิธภัณฑ์แห่งแรกของเอเชีย เพื่อเป็นการอนุรักษ์ซากดึกดำบรรพ์นี้ไว้ให้เป็นมรดกให้ชนรุ่นหลังได้ศึกษาต่อไป

สวยครับผม ถ้ามื่อหน้าสิไปเยี่ยมเอื้อยน้ำตาล แวะมารับผมนำแน่เด้อคับผมยุดอนเมือง อยากไปนำแมะครับ

เจนนน สวยน้อ โคราช นี่ ว่างๆๆออมสิไปเล่น ยุ พาเจนไปนำ คิดฮอดเจนเด้อจ้า ดูแลตัวเองดีดีหน่อย เจ็บตาก็ รักษาก่อน ค่อยมาเล่นนะเจน คิดฮอดเจนจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ นิลมณีหยก
    เป็นตาไปนั่งคุยบ่าวดีแท้หม่องนี่เหมาะดีคักกินข้าวปูสาดนั่งกะคือสิดี บ่สั่นกะตั้งวงผู้บ่าวผู้สาวกินเหล้าเนาะคือสิม่วนแท้ๆคืดว่า

น้ำตาล
    Guest
    ..ขอบคุณจ้าพี่เจน...ที่เก็บรูปสวยๆงามๆมาฝาก....
    ..บ่เป็นหยังจ้าบ่ได้แวะ...เมื่อมีเวลาและโอกาศค่อยว่ากันใหม่ค่ะ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    แปลกแต่จริงคับ สาวโรงงาน อยากไปชมของจริงบ้าง แต่ผมอยู่ไกลมาก ถ้ามี
    โอกาสผ่านไปต้องไปชมให้ได้คับ ขอบคุณสำหรับภาพดี ๆ คับ
    -^