หัวข้อ: +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

+คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+

+คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ ถ้าคุณคิดว่าลำบากหรือเครียดหนัก...ลองดูรูปนี้ +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดว่างานของคุณหนักหนาสาหัส แล้วเด็กคนนี้ล่ะ.... +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดว่าคุณได้รับเงินเดือนน้อย แล้วเด็กน้อยคนนี้เป็นอย่างไร...
    +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดว่าคุณไม่ค่อยมีเพื่อน...ถามตัวเองถ้าเรามี เพื่อนที่ซื่อสัตย์ต่อเราอย่างเช่น..หมาในรูปนี้
    +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดว่าการเรียนของคุณหนักไม่อยากเรียนแล้ว...ด ูภาพเด็กหญิงตัวน้อย ๆคนนี้ไว้
    +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดท้อ ถอยอยากจะยอมแพ้...คิดถึงรูปผู้ชายคนนี้ ไว้
    +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดว่าชีวิตนี้มีแต่ความลำบาก...คุณลำบากเหมือนชายคนนี้ไหม..
    +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณชอบบ่นเรื่องการเดินทาง....ดูพวกเขาเดินทางในร ูปนี้สิครับ...
    +คุณว่าเราเกิดมา..โชคดีไหม+ถ้าคุณคิดว่าสังคมที่คุณอยู่ไม่ยุติธรรม....แล้วคุณย ายคนนี้ล่ะครับ...

เป็นการมองโลกในแง่ดีเสมอ..บ่ว่าสิเกิดอิหยังขึ้นกับเฮาเนาะค่ะ..การคึดในมุมมองหนึ่งเพื่อเป็นกำลังใจให้โตเฮาเอง..สู้ๆเด้อไทอิสานเฮา..บ่อว่าสิอยู่มุมได๋ส่วนได๋ของโลกเฮาเนาะ..(t(t

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    เอาแต่แนวคักๆมาเปรียบเทียบ...แบบนี่ไผกะเถียงบ่อออก

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    เพิ่นสอนว่า คั่นเฮาคิดว่าเจ้าของด้อยคุณค่า หรือลำบากหลายให้มองคนที่เขาด้อยกว่าเฮา ....
    ขอบคุณแง่ดิดดีๆจากพี่ส่มจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    ดีแล้วที่ได้เกิด..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ นิลมณีหยก
    ขอบคุณจ้าที่เอามาให้เบิ่งๆแล้วกะว่าเจ้าของดีกว่าในรูปอยู่หละในรูปคือสิบ่ไหลดอกเฒ่าแล้วหยังได้เฮ็ดงานอยู่แมะ

เบิ่งแล้วกะมีกำลังใจขึ้นมาตั้งหลาย...ขอบคุณจ้าพี่มิค...
    บางครั้งกำลังคึดอยู่ว่า...บ่น่าเกิดขึ้นมาเลย พะนะ...เจอแต่ความทุกข์บ่สุดบ่สิ้น...เคยจ่มให้เจ้าของนะพี่...

ขอบคุณแง่คิดดีๆค่ะพี่มิค บางครั้งเหนื่อยล้ากับชีวติจนอยากจะยอมแพ้เอาซะง่ายๆ
    เห็นบุคคลที่สู้ชีวติในภาพนี้แล้ว มีแรงใจขึ้นมาอีกเยอะเลยค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    โชคดีที่สุดที่ได้เกิดมาในแผ่นดินไทย โชคดีที่ได้มารู้จักกัน...