เตรียมเนื้อวัว ต้องเป็นเนื่อวัวเเดง เเละต้องเป็น งัวน้อย(วัวเล็กหรือวัวไม่เเก่)อิอิ เเละมีเนื้อติดมันด้วยส่วนหนึ่ง
ลาบเเบบโบราณต้อง สับ สับ สับ เนื้อ งัวน้อยให้ละเอียดเเต่ไม่ให้ขาดจากกัน อิอิ (ห้ามงงอิอิ)
ลาบวัวเเบบโบราณ(อาหารยามบ่อึดบ่อยาก อิอิ)

ข้าวขั้ว ต้องเป็นข้าวเหนียวขั้วจากเตาถ่าน จะมีความหอม
พริกขั้ว ต้องขั้วเตาถ่านสดๆใหม่ๆเหมือนกัน ต้องทำเอง ซื้อมาจะไม่หอม
ลาบวัวเเบบโบราณ(อาหารยามบ่อึดบ่อยาก อิอิ)

หอมเเงะ(สะหระเเหน่) ต้องเก็บจากสวนมาสดๆ
หอมต้องเป็นหอมเเดง หัวเล็กๆ เเละหอมต้นสด พริกสด ใบมะกรูด ข่าอ่อน

ต้มน้ำร้อนไว้เพื่อลวกเนื้อ

พอได้ที่ก็นำเนื้อไปลวกน้ำ ลวกพอเนื้อสุดภายนอก ถ้มสุกมากเนื้อจะเเข็ง ไม่นุ่ม

น้ำที่ลวกเนื้อให้สุกนั้น อย่าทิ้งเด็ดขาด เราจะเอาไว้ซด หลังจากการปรุงรสเเล้ว อร่อยดี

นำเครื่องปรุง ต่างๆมาคลุกเคล้ากับ เนื้อ เเล้วปรุงรส ถ้าชอบขม ก็ ใส่เพี้ย(ได้จากใส้อ่อนของวัว)ที่ต้มหรืออุ่นไว้เเล้ว เเต่ถ้าชอบเปรี้ยวก็ใส่ มะนาว หรือ น้ำมะขามเปียก นะครับ

ลาบโบราณนั้น ต้องมีน้ำ อยุ่ใน ลาบด้วยพอท่วมเนื้อ

เมื่อทำเสร็จเเล้ว จะมีความหอมเครื่องอย่างมากเลยครับ

กินกับผัก ของอีสาน เช่น ผักเม็ก ผักกระเดา ผักกระโดน ผักหนอก ผักกาดหิ่น หาหรือไปเก็บได้ที่ห้องผัก อีสาน ครับ