หัวข้อ: ทุ่งกุลาร้องไห้

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ทุ่งกุลาร้องไห้

คนฟังเพลงขอโพสต์ภาพ ฝากให้ใครบางคนที่คิดถึงถิ่นอีสานเหลือเกิน และเป็นดินแดนสองแผ่นดินที่มีความแตกต่างด้านอารยธรรมโดยสิ้นเชิง
    คนฟังเพลง ดีใจมากที่ได้อาศัยอยู่ในดินแดนสองแผ่นดิน หนึ่งแผ่นฟ้า ของดินแดนแห่งเสียงซอ และดินแดนแห่งเสียงพิณเสียงแคน
    ความแตกต่างสองอารยธรรม ได้สร้างความเข้าใจอันดี ความรัก ความศรัทธาในพระพุทธศาสนา
    ดินแดนที่คนฟังเพลงอยากซบหน้าลงสู่ดินเพื่อร้องไห้ให้กับความระทมขมขื่นในบ้างครั้ง ดินแดนที่สร้างความรัก ความยึดมั่นให้เกิดขึ้นได้ทุกเวลา

แรงบันดาลใจจากการขอร้องของใครคนหนึ่งที่อยู่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่เสียสละความสุข อุทิศตัวเพื่อชาติ กับงานที่เสี่ยงอันตรายทุกนาที และคิดถึงภาคอีสานเหลือเกิน

แม่น้ำมูล เส้นเลือดของภาคอีสาน ปัจจุบัน

ถนนสายปัทมานนท์ เชื่อมอำเภอสุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด กับ อำเภอท่าตูม จังหวัดสุรินทร์

เป็นภาพที่สวยมากเลยจ้าพี่คนฟังเพลงจ้า...ท้องฟ้ากับถนน...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    หวัดดีครับ คนฟังเพลง ถึงเราจะอยู่แห่งไหน ๆ เราก้ออยู่ใต้ฟ้าเดียวกัน
    ถึงจะต่างเชื้อชาติ ศาสนา แต่เราก้อมีใจรักในแผ่นดินทุกคน ผมขอเป็น
    กำลังให้อีกหนึ่งแรงใจครับผม จาก หนุ่มน้อย ๆ เมืองเพชรคับ ขอบคุณ
    หรับภาพที่ดูแล้วสดชื่นมาก ๆ คับ หนึ่งปีผมก้อไปหนึ่งครั้งคับ ไม่ทราบว่า
    ใช่เส้นทางนี้หรือเปล่าผมจำไม่ได้ครับ แต่ที่ผมผ่านคือ ผ่านแยก เข้าพยัค
    ไปสุวรรณภูมิออกไป ยโสธรคับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ ไอ้เก่ง คนเลย
    ภาพสวยมาก ๆ เลยครับ

:g

ท่องคำว่าทำใจ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ขอบคุณที่ชมภาพ

ภาพที่เห็นเป็นการถ่ายภาพจากโทรศัพท์มือถือ เป็นภาพตามเส้นทางที่คนฟังเพลงเดินทางกลับบ้าน เห็นท้องฟ้าตอนห้าโมงเย็นสดใสมาก ก็คิดว่าภาพคงติดท้องฟ้าที่มีสีครามสดใส ไม่แพ้ที่อื่น ก็เลยถ่ายไว้ พอดีความจำของมือถือเต็ม ถ้าอย่างไรจะถ่ายภาพ วิวทัศน์เชิงสะพานข้ามแม่น้ำมูลมาให้ดูว่าสวยสุดยอดเพียงใด และถ้าได้ขี่รถไปถึงจุดที่อยู่กลางทุ่งกุลาจริงๆ ไม่ใช่รายทางแบบนี้ จะสุดยอดกว่านี้ เพราะเวิ้งว้างว่างเปล่ามาก สุดลูกหูลูกตา มีแต่ท้องนา กับท้องฟ้า นี่เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นค่ะ

เป็นเส้นทางที่คนฟังเพลงเดินทางไปทำงาน บนถนนสายปัทมานนท์ ช่วงอ.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด ถึง อ.ท่าตูม จ.สุรินทร์ ทางทั้งสิ้น 38 กม แต่บ้านคนฟังเพลงออกไปอีก 7 กม.รวมระยะทางจากบ้านถึงที่ทำงาน 45 กม ไป-กลับ 90 กม แต่วิวทัศน์กลางทุ่งนี่สวยมาก บางวันต้องผจญภัยหลายอย่างทั้งฝุงวัว ที่ทำให้คนฟังเพลงแขนหักดามเหล็กอยู่นี่ยังไม่ทันเอาออก พายุลมร้อนที่เห็นภาพพายะหมุนติ้วๆ ใบไม้บินได้ หมอกไฟ จากการเผาฟางในนาข้าว รวมทั้งรถพ่วง 18 ล้อที่ขนหินมาจากอำเภอสตึก บุรีรัมย์ อีก ถือว่าสุดยอดการผจญภัยเลยค่ะ แต่สนุกมาก

ขอบคุณสำหรับผู้เยี่ยมเยียนค่ะ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    สวยๆๆจ้า เดี่ยวนี้ เซา ร้องไห้ แล้วเนาะ ข้าวเขียว เลยน้ำกะหลาย เนาะ :g:g
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ไปหลอยถ่ายรูปยุหม่องได๋น้อ คุ้นๆแมะ อิอิ อั่นแม่น้ำมูลยุไส๋น้อคือบ่คุ้น บ้านยุทางได๋น้อทางไปอ.ชุมพลหรือว่ามาทางอ.รัตนบุรีน้อ:g::)
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    บ่เคยจักเทียครับ เพิ่งเคยเห็นนิล่ะ:g:g

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ pakinaim
    Price of Songkla University
    ทามไหมถึงร้องไห้ นะครับ