หัวข้อ: +เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ +

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

+เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ +

..หลายคนที่เคยดูหนังเรื่องคู่กรรม ที่โกโบริ เล่าตำนานนิทานของเจ้าหญิงทองหูก กับเจ้าชายที่ถูกสาปให้มาพบกันได้ ที่ทางช้างเผือกเพียงปีละครั้งนั้น.. ก็หมายถึงงานเทศกาลทานะบะตะ นี่เองค่ะ ที่เขาจัดขึ้นเพื่อฉลองเทศกาลนี้ ถือว่าเป็นเทศกาลแห่งความโรแมนติค และสามารถ เขียนคำอธิฐานใดๆก็ตามที่เราต้องการ แล้วเอาไปผูกไว้กับกิ่งไผ่ ที่เขาจะจัดไว้ให้ตามงานนี้..เพื่อขอให้ทุกอย่างเป็นจริง ..เป็นความเชื่อทั่วไปคล้ายๆบ้านเราแร่ะค่ะ เทศกาลนี้จะจัดขึ้นช่วงเดือนเจ็ดของทุกปี และไล่ไปตามจังหวัดต่างๆทั่วญป..มีการจัดภู่อย่างสวยงาม ประดับ ประดาหน้าร้าน อาคาร และออกร้านต่างๆเต็มสองข้างถนน(ทำขึ้นง่ายๆคล้ายแผงลอยบ้านเรา แต่เป็นสัดส่วน) ผู้คนจะออกมาเดิน และดื่มกินกันอย่างแน่นหน๋า..แน่นอนรวมทั้งคู่เดทหนุ่มสาวน่ารักๆค่ะ..

คนนำเที่ยว อิอิ..นางแบบตัวน้อย ได้ของเล่นไปสองชิ้น +เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ +

+เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ +
    ปากทางเข้าตรงถนน main street ของงานค่ะ

เข้ามาส่วนในถนนของงานแล้ว

นี่ด้วย ..+เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ ++เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ ++เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ + +เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ + +เที่ยวงานเทศกาลทานะบะตะที่ญี่ปุ่นกับส้มป่อยกันค่ะ +

จากนั้นก็เป็นการออกร้านสองข้างทางค่ะ ..นี่ร้านขายโคมไฟแบบญป.

ขนมหวานคล้ายปุยฝ้าย ทำจากนําตาล ที่บ้านเรานิยมขายตามชายหาดอ่ะค่ะ

ร้านหน้ากาก การ์ตูนดังๆตามทีวีญป

อุอุ..ไม่บอกก็รู้ บ้านผีสิง แบบญป ก็มีนะคะ..

ร้านโอโกะโนะมิยากิ ร้านที่ต้องมีทุกเทศกาล..แป้งทอดกับไข่กระหลําหั่นฝอยและอะไรหลายๆอย่าง..อร่อยค่ะ..

นี่เช่นกัน..ทาโกะยากิ..หมาหมึก(หมายถึงตัวปลาหมึกสดสีแดงๆที่มีหนวดเป็นตะบุ่มตะบําอ่ะนะ..)เค้าตัดเป็นท่อนๆพอดีคำ เอามายัดไส้แป้งข้างใน ก้อนแป้งจะปิ้งในหลุมแม่พิมพ์กลมๆคล้ายขนมครกบ้านเรา แต่ต่างกันตรงทาโกะยากิ เป็นอาหารคาวค่ะ..อร่อยมากเช่นกัน..

อันนี้ร้านขายปลาปิ้งแบบญป ค่ะ เป็นปลาแม่น้าม ไม่ใช่ปลาทะเล..เดี๊ยนชอบเป็นพิเศษกินแล้วนึกถึงรสชาดปลาบ้านเรา..โรยเกลือแล้วปักไม้ย่างสดๆ กัดกินคาไม้กันเลย..ได้บรรยากาศมั่กๆ..เกือบหมดแล้วว..

ร้านเกมส์ของเล่นเด็ก เล่นง่ายๆหนุกๆ ตักในน้าม ตักตามจำนวนครั้งที่เจ้าของร้านตั้งไว้ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น

นี่เช่นกัน..ร้านปลาเล็กๆสวยๆ ตักได้เท่าไหร่ก็เอากลับบ้านมาเลี้ยง เด็กๆชอบ.

ร้านของเล่นประกายแสง ตอนกลางคืน มีทุกอย่าง ต่างหู ห่วงคล้องคอ กำไล ที่คาดผมนางแบบน้อยใส่อยู่ก็ใช่ ..เหอๆ..โปรดสังเกตุราคาหน้าเทศกาลจะแพงกว่าปกติ..๑๐๐เยนประมาณ๓๐บาทบ้านเราค่ะ..

ปิดท้ายด้วยร้านของเล่น ต่างๆ..มีคล้ายบ้านเรา ลูกโป่ง ..
    ปล..ร้านมีเยอะกว่านี้มากๆเอามาแค่แปลกๆ รวมทั้งร้านคนต่างชาติ ..สุดบรรยายค่ะ..ต้องมาดูเอง มีโอกาสอย่าลืมแวะมาเคาะหน้าบ้านส้มป่อยนะคะ..ถ้าตรงเทศกาลนำพาเที่ยวค่ะ
    ..อิอิ..ด้วยรัก..จากส้มป่วยทัวร์..อิกแล้วคร้าบบ..::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    เอื้อยส้มแมนหาแตหม่องกินหม่องเทียวเนาะ
    เฮ็ดไห่อยากนำ...........55555555

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    โอ่ววววว ปานงานกาชาดเมืองกาสินเลยพี่ บรรยากาศสุดยอดเลย ...คุ่เดทแม่ลูกคือบ่เอามาลงนำแน่ อยากใส่กิโมโน แง๊ๆๆ :g
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    สิบ่คือาบุญพะเวทบ้านเฮานีบ่พี่หรือจังได๋
    ขอบคุณครับที่เอารูปมาไห่เมิ่งนำ :g

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    บ่แม่นกิโมโนดอกหล่า เขาเอิ้นว่า ชุดยูงะตะเป็นชุดใส่หน่าฮ่อน ของญป ถ่าเป็นกิโมโน สิหลายซั้นกว่านิ และกะหรูและแพงกว่าหลายเท่า เขาสิเอาไว่ใส่ในงานเลี้ยงหรืองานพิธีการไปจั่งซั่นจ้า..

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    เอื้อยส้ม ได้ใส่ชุด กิโมโน ไปย่างคือขะเจ้าบ่เอื้อย ลูกสาวตะฮักเนาะ ตะฮักคือแม่ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ นิลมณีหยก
    งามแท้พี่ส้มขอบคุณเด้อจ้าที่เอามาให้เบิ่งบ่เคยเห็นจักเที่อย่างเล่นยามกลางคืนคือสิงามเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    สุดยอดของความแปลกใหม่จ้า เพิ่งจะเคยเห็นนี่แหละก้อคล้าย ๆ

กับประเพณีหรืองานประจำปีแถว ๆ บ้านเราเน้อะ ขอบคุณ คุณน้องส้มป่อยจ้า

ที่หาความแปลกใหม่มาให้ชมกัน
    (t

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    หย่างนำลุกให้ทันเด้อหล่าย่านหลงกันซั่นดอกแหม่กะสิคาจ้องผู้บ่าวอีหล่าน้อยกะสิฟ่าวแหล่นไปหาแต่แนวเหล่น...นั่นๆๆเสียแล้วเห็นแต่ก้นแหล่นกิ่นติ่นๆ แหม่เผิ่นกะหย่างจั่งจ๊ะๆ อยู่หั่นตี๊ลูกจั๊กไปไสแล้วฮ่ายกั่วเหล่นบักลี่ เอาเชือกผูกแขนติดกันไว้ดีๆโลดระวังหล่าน้อยสิหลอยแก้เผิ่นหม่วนตั๊วเผิ่นลี้แหม่เผิ่นได้แต่อีแหม่เลากะหน้าหล่าย่านลูกเสียผู่ข่าหลาบเด้อลูกเหี่ยไปงานวัดแทนที่สิสนุกกะข่ากันซะแหล่วบาดหนี่ ตุ้บๆๆนี่ๆๆ::)
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompoi
    บ่แม่นกิโมโนดอกหล่า เขาเอิ้นว่า ชุดยูงะตะเป็นชุดใส่หน่าฮ่อน ของญป ถ่าเป็นกิโมโน สิหลายซั้นกว่านิ และกะหรูและแพงกว่าหลายเท่า เขาสิเอาไว่ใส่ในงานเลี้ยงหรืองานพิธีการไปจั่งซั่นจ้า..
    จักหล่ะเด้อ..กิโมโนโมเน บ่ฮู้จักดอกทางนี้ แนวบ่เคยมี..เป็นจิปุ่นเนาะ เห็นแต่สิ่นขั่นฝ้ายสอยด้ายแส่วเซิง นั้นหล่ะ...บ้านนอกเนาะ เหอ ๆ ๆ

ปล. แส่วเซิง หมายถึง สอยชายผ้าเด้อ (ย้านแม่ใหญ่หนูท้วง) อิ อิ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล