หัวข้อ: สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

เมื่อวันที่ 14 - 18 กรกฎาคม 2551 เด็กน้อยไปอบรมโครงการ "พัฒนาจิตเพื่อเพิ่มคุณภาพชีวิต" ณ สวนโมกขพลาราม ต.เลม็ด อ.ไชยา จ.สุราษฎรธานี...

วันที่ 14 ก.ค. 2551 ออกเดินทางจาก กทม. เวลา 19.25 น.
    วันที 15 ก.ค. 2551 ถึงสวนโมกข์ เวลา 04.29 น.
    วันที่ 17 ก.ค. 2551 ออกจากสวนโมกข์ เวลา 19.36 น.
    วันที่ 18 ก.ค. 2551 ถึงบ้านพัก เวลา 06.30 น.

พอไปถึงวัดพระและผู้ปฏิบัติธรรมกำลังทำวัตรเช้าอยู่จ้า....เข้าห้องพักบ่ทันได้เด็กน้อยได้ยินเสียงทำวัดเช้ากะเดินตามเสียงไปเลยแล่ว ไปคนเดียวเลยจ้าพอทำวัดเสร็จกะมีอบรมธรรมะกะเลยเดินออกมา ...หมู่หายเบิด ...เหลือแต่กลุ่มผู้ชายเพิ่นเลยบอกว่าคนอื่นเข้าห้องพักไปแล้วเด็กน้อยกะเลย...พี่เพิ่นเลยบอกทางให้จ้า

บรรยากาศร่มรื่นจ้า...ต้นไม้หลาย ๆๆๆ นอนวัดสองวันได้นั่งสมาธิ ได้ฟังธรรม ได้ข้อคิดหลายอย่างจ้า...ได้สวดมนต์ทำวัตรเช้า 04.30 น. ทำวัตรเย็น 06.30 น.

รูปปั้นของหลวงพ่อพุทธทาส ซึ่งปั้นด้วยไฟเบอร์กราดใยแก้วจ้า

สวนโมกข์

ประตูวัดจ้า

สวนโมกข์

ภายในบริเวณวัด...

สวนโมกข์

อาหารเช้าวันแรกที่ไปถึงวัดของเด็กน้อยแม่ครัวเฮ็ดอาหารแซบ ๆๆๆ จ้า อาหารมังสวิรัติทุกมื้อเลยจ้าตอนแลงกะมีน้ำปานะ

สวนโมกข์

เปิดโครงโดยพระอาจารย์จ้อย ...เนื่องจากเจ้าอาวาสบ่อยู่จ้า

สวนโมกข์

ศาลาธรรมโฆษณ์ อนุสร สร้างเมื่อปี 2523 เป็นที่เก็บกระดูกของหลวงพ่อพุทธทาสทั้งหมดและมีหนังสือต่าง ๆ ที่หลวงพ่อได้แต่งไว้

สวนโมกข์

สวนโมกข์

ที่ไว้โรงศพของหลวงพ่อก่อนฌาปนกิจศพ...หลวงพ่อพุทธทาสถึงแก่มรภาพ 8 กรกฎาคม 2536

สวนโมกข์

สระมะพร้าวนาฬิเก

สวนโมกข์

หินโค้งจะเป็นที่สวดมนต์ทำวัตรเช้าเย็น และฟังธรรมะ และกะใส่บาตรวันอาสาฬหบูชานำจ้า

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

เวียนเทียนวันอาสาฬหบูชาก่อนเดินทางกลับบนโบสถ์ที่บ่มีหลังคา บ่มีผนังโบสถ์จ้า

สวนโมกข์

สวนโมกข์

สวนโมกข์

ปล. เด็กน้อยถ่ายรูปคราวนี้บ่ได้เรื่องเลยจ้า

อนุโมทนาบุญนำครับผม มีโอกาสผมกะสิไปคือกันล่ะครับ มักอยู่นำป่า เย็นดีครับ
    ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตเป็นของข้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ดอกหญ้า
    อนุโมทนา นำเด้อจ้า มีโอกาสกะอยากไปคือกันจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ดอกหญ้า
    อนุโมทนานำเด้อจ้า มีโอกาสกะอยากไปคือกัน

ธรรมะคือความเป็นจริงของกายของใจ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    อนุโมทนา...สาธุ
    สำหรับกระทู้ดีๆ ค่ะ.
    ขอเข้ามาอ่าน เป็น
    อาหารสมอง อาหารใจ นะคะและขอชอบคุณที่เด็กน้อยคนใจบุญนำมาแบ่งปันค่ะ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    อนุโมทนานำจักคนเด้อคับ
    ยากนำเวียกหลายเข่าพรรษาแท่ๆกะบ่อได้เซา...
    อนุโมทนาเอานำอ้ายโน่นี่หล่ะ สาธุ

มักสาวฟังลำ
    Guest
    ขอจับชายผ้านำแน่นครับ ..................เอ้....บุญสิฮอดบ่อน้อ อนุโมทนานำแน่นครับ

ขออนุโมทนาบุญนำเด้อจ้าเด็กน้อย...ได้เห็นนำกะสุขใจหลายแล้วจ้า....สาธุ สาธุ สาธุ...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    อนุโมทนา...สาธุ

พระฝรั่งก็บวชอยู่วันนี้เหรอเด็กน้อย
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

อนุโมทนาบุญนำเด้อจ้า

สุขใจแท้แสงธรรมนำชีวิต
    พาดวงจิตสงบงาม..หรรษา
    เป็นความสุขประณีตจริงไร้มายา
    อนุโมทนานำเสี่ยวเด้อ จ้า เด้อ :)
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Tags for this Thread