หัวข้อ: เทคนิคการทำฝนตก

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง

เทคนิคการทำฝนตก

1.สร้างเลเยอร์ขึ้นมากำหนดขนาด 300*399 แล้วเทพื้นเป็นสีดำ

2.กด Ctrl แล้วคลิกที่เลเยอร์ แล้วเปลี่ยน foreground เป็นสีขาว แล้วไปคลิกที่ Filter > Render >Clound

3.ไปคลิกที่ Filter > Noise > Add noise แล้วตั้งค่าที่ 125 แล้วคลิก OK จากนั้นไปคลิกที่ Filter > Blur > Motion Blur ตั้งค่า Angle -65 Distance 25 แล้วคลิก OK

4. เมื่อได้ตามที่ต้องการ แล้วไปคลิกที่ Edit > Copy Merged แล้วเปิดรูปภาพที่เราเตรียมไว้ขึ้นมาแล้วคลิก Edit > Paste จากนั้นเปลี่ยนโหมดของเลเยอร์เป็น Soft Light จากนั้นเราคลิกไปที่ Adobe Image Ready แล้วสร้าง frame ขึ้มอีก frame หนึ่ง คลิก frame แรกแล้วคลิก Tween แล้วเลือก 3 frame คลิก frame อันที่สอง แล้วคลิก Tween อีกครั้งเลือก 3 frame แล้ว OK ปิดลูกตาเลเยอร์ที่ 1 แล้วลอง Play ดู ก็จะได้ประมาณรูปข้างล่างนี้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    เป็นหยังจังค่อยนั่งตากฝนน้อบาดนี่..55555555:g:g:g

เก่งหลายคับอาจารย์ต่วง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณค่ะ อาจารย์ จะค่อยฝึกฝนดอกค่ะ สำหรับโฟโต้ชอป นะคะ ตอนนี้ยังไม่เป็นเลยซักกะอย่างคะ ทำไงถึงจะเก่งแบบอาจารย์ได้คะ

นางสาวอุษามณีศรีคำม้อย
    Guest

Re: เทคนิคการทำฝนตก

ลองแล้วอ่ะจ้าแต่มันบ่อเป็นอ่ะ ม้อยเฮ็ดผิดแท้ๆ