หัวข้อ: เพิ่มเงา เพิ่มลูกเล่น - เบสิคสเตป - [ พ่อบักเบนซ์ ]

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City

เพิ่มเงา เพิ่มลูกเล่น - เบสิคสเตป - [ พ่อบักเบนซ์ ]

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้บ่าวพีมีทริปดีๆ มาฝากครับ หลายๆ คนอาจทำเป็นกันแล้ว แต่บางท่านที่หัดเล่นโปรแกรมนี้อาจจะยังทำไม่คล่องเท่าไหร่ มาดูกันว่าบ่าวจะมีไรให้เล่นกันครับ

อันนี้ดูผลของงานนะครับ

เพิ่มเงา เพิ่มลูกเล่น - เบสิคสเตป - [ พ่อบักเบนซ์ ]

เว่าหลายยายห่าง เริ่มกันเลยครับ
    เริ่มแรกให้ทำการสร้างไฟล์งานขึ้นมาใหม่ครับ จากนั้น เลือก สี เบรคกราว และ ฟรอกราว ดังรูปครับ หรือใครอยากได้สีไหนก็ตายสบายเลยครับ
    แล้วจากนั่นเลือกเครื่องมือ Gradeint ครับ แล้วก็เทสีลงไปไล่โทรแบบ การเดี้ยนครับ
    ดังรูปจ้า

จากนั้น เลือก เครื่องมือ พิมพ์ตัวหนังสือครับ (จำชื่อ tool ไม่ได้ + -*- +) จากนั้นก็
    พิมพ์ข้อความลงไป แนะนำให้เป็นสีข้าวเด้อครับพี่น้อง จะได้ดู สมูทครับ
    อันนี้บ่าวพีพิมพ์เป็น บ้านมหาดอทคอมครับ

เมื่อทำการพิมพ์ข้อความแล้ว ให้ทำการ copy layer ข้อความนั้น โดยการ คลิกที่เลเยอร์
    ข้อความแล้วลางเลเยอร์ลงมาข้างล่างตรง ออฟชั่น ที่เป็นรูปกระดาษ ข้างๆ ถึงขยะครับ(คงรู้นะครับ อิอิ)
    เมื่อทำการ copy layer ข้อความแล้วให้ทำการ Rasterize layer หรือเป็นการทำให้เลเยอร์ที่เป็น text ให้เป็น object ครับ ดังรูปเลยจ้า ทำทั้งสอง layer เลยนะครับ

จากนั้น ให้เลือกเลเยอร์ ข้อความที่อยู่ด้านล่าง (เลเยอร์ข้อความมี 2 เลเยอร์เพราะเกิดจากการ copy)
    เมื่อเลือกแล้วให้ทำการ เลือกที่ เมนู Edit > Free transform ดังรูปครับ

จากนั้นให้นำเมาส์ไปไว้ที่จุดกลึ่งกลางทางด้านบน แล้วคลิกลางเมาส์ลงมาด้านล่าง
    ให้ดูเหมือนตัวอักษรกลับหัวครับ (อันนี้จะทำเป็นเงาสะท้อน) ดังรูปจ้า

เมื่อได้ตำแหน่งที่ต้องการแล้ว ให้กด Enter เลยครับ
    เมื่อเสร็จแล้ว เราไปดูฝั่ง layer ของเราบ้าง ให้ทำการ ล๊อค layer รูปทั้งสองให้ติดกันครับ
    โดย คลิกที่เลเยอร์ล่างแล้ว คลิกข้างหน้าเลยเยอร์บน ให้มีเครื่องหมายเป็นรูป โซ่ขึ้นมาเพื่อล๊อคเลอเยอะทั้งสองติดกัน (ประโยชน์ของการล๊อคเลยเยอร์ คือ หากเราย้ายรูปใดรูปหนึ่ง อีกรูปหนึ่งที่ถูกล็อคไว้จะย้ายตามโดยอัตโนมัติ)

ดังรูปจ้า

จากน๊าน เลือกที่เมนู Edit > Transform > Distort ดังรูปเลยครับ

จากนั้นให้ทำการย่อรูปตามที่ต้องการ เช่นตัวอย่าง บ่าวพี ย่อให้อีกด้านนึงเล็กลงนิดหน่อย
    เพื่อที่จะได้ดูเหมือนมีมิติครับ

จากนั้นเลือกเลเยอร์ตัวอักษร ข้างล่าง แล้วเลือกที่เมนู Layer > Add Vector Mask >Reveal All (สังเกตุ เมื่อเลือกฟังชั่นนี้ สีเบรคกาวและฟอร์กราว จะเปลี่ยนเป็น สีขาวและดำ โดยอัตโนมัติ)

จากนั่นเลือกเครื่องมือ Gardeint เพื่อระบายสีให้จางๆ ครับ ดังรูปเลย

สำเร็จแล้วครับบาดนิ เป็นตัวหนังสือที่มีเงา เพิ่มลูกเล่นให้กับชิ้นงานได้อีกแบบครับ
    ง่ายๆ ลองไปทำดูนะครับ

อันนี้บ่าวพีลองประยุกต์ดุครับ แต่ไม่รู้ว่ามัน สวยป่ะ คิดไม่ออกว่าจะทำไงอิอิ

สำหรับ เคสนี้ก็จบแล้วครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ (แต่ไม่รู้ว่าจะเข้าใจรึเปล่า - -* มือใหม่ครับ อธิบายไม่ค่อยเก่งครับ )

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ทุกคนทำสำเร็จนะครับ
    ว่างๆ บ่าวพีจะหาของเล่นมาฝากอีกครับ ตอนนี้ขอตัวทำงานก่อนครับ แว๊ปมาโดนเติบแล้ว อิอิ

พ่อบักเบนซ์-----------

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ความรู้ ความสามรถดีๆ เอามาแบ่งปันกันแบบนี้ละครับน้องชาย
    ให้ความรู้ เป็นกุศลอันสูงสุดครับ ขอบคุณน้องชายครับ 8):g

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ดีเจปอ บ้านมหา
    เเจ่มอิกเเล้วครับท่าน อยากให้คะเเนนเด้ อิอิ

Tags for this Thread