ไม่รู้มีคนโพสความรู้รึยังนะครับ

ขั้นแรก นำรูปเข้ามาก่อจครับ จากนั่น เรื่องเครื่องมือ PEN เพื่อวาดรูปครับ ดังรูปเลย

เส้นด้ายรอบตัว เพิ่มลูกเล่น - [ พ่อบักเบนซ์ ]

จากนั้นกะวาดรูปเลยน๊อครับ วาดไปทางได๋กะได้ ให้เหมือนเชือกพันร่างกายไว้

เส้นด้ายรอบตัว เพิ่มลูกเล่น - [ พ่อบักเบนซ์ ]

เมื่อวาดเส้นตามที่ต้องกานแล้วให้ เลือกที่เครื่องมือ brush ปรับหัวแปลงให้เป็น แบบขอบเบอล สัก 3-5 px ดังรูปจ้า

จากนั้น มาที่รูป คลิกขวาที่รูป แล้วเลือก Stoke
แล้วเลืก แบบหัวแปลง Brush จากนั้นให้ติ๊กเครื่องหมาถูกนำ เพื่อให้มันสไลด์ขอบเส้นดังรูปจ้า

แล้วกะโอเค เสร็จแล้วจะเป็นดังรูปครับ

บาดนิ ใช้เครื่องมือในการเลือก selection มาตัดเส้นด้ายเราออก เพื่อที่จะทำให้เหมือนดายมันพันตัวครับ

แล้วกะลบมันอกสา ลบแล้วกะสิเป็นจั่งซี้ครับ

ฮอดหม่องสำคัญ บาดนิ เลือกที่ layer style เด้อจ้า คั่นหาบ่เห็นว่าตรงไหน กะให้เบิ่งใน layer จ้าจะอยุ่ล่างๆ รูปเหมือน ตัว F นี้หละจ้า เป็นแฟรชสคริป (แมนบ่บุ มั่วคือกัน)
พอเลือกแล้วกะตั้งค่าตามรูปมันเลยจ้า อันนี้เป็น overlay จ้า

จากนั้นกะมาเซตตรง outer glow อีกหม่องนึง

เหอะๆ กด โอเค แล้วกะสิได้แบบรูป งามตั๊วหละบาดนิ

มาฮอดหม่องนี้ สำคัญคือกันครับ ให้เราเลือก Brush ทีมีลักษณะเป็นจุด ๆหรือเลือก brush ที่มันเป้นจุดเดียวกะได้ครับ ค่อยๆ ระบายเอา แต่ในรูปบ่าวพี มี Brush ที่โหลดมาแล้วครับ (อิอิ หาโหลดเอามั่วเลย)
จากนั้นก็ระบายเลยครับ จะดีบ่ดี สวยบ่สวยกะอยุ่ที่เฮาแล้วละครับบาดนิ เอ๊า จ๊วดครับ

เสร็จแล้วบาดนิ ลองทำเบิ่งได้เจ้า ขออนุญาติ สาวหมิวเด้อจ้า อันนี้บ่าวพีทำให้สาวหมิวเล่นๆ ก็เอามาจากหลับการนี้ละจ้า ลองทำดูจ้า ไม่อยากอย่างที่คิดครับ จู้ๆ