สวัสดีครับ พี่น้องเลือดอิสาน ที่รักทุกท่าน.. หลังจาก คราวแรก ผมได้นำเสนอเกร็ดน่ารู้..
เกี่ยวกับภาษาต่างประเทศไปแล้ว และปลื้มใจ.. ที่ยังมีพี่น้องหลายท่านติดตาม ให้กำลังใจ..

วันนี้.. ผมจึงมีแรงใจ ให้มานำเสนอกับพี่น้องต่อไป.. (ข้อมูลที่นำเสนอ ที่มาจากตัวผมศึกษาเอง)
หากมีข้อมูลที่บิดเบือน หรือผิดจากข้อเท็จจริง ก็ต้องขออภัย และน้อมรับคำชี้แนะ ครับผม..

ฟุตบอลกับสังคม

มาดูกันครับ ว่าภายนอกเกมฟุตบอลที่สนุกสนาน มีอะไรซ่อนอยู่บ้าง (มีเยอะเชียวล่ะคร้าบ)
มาดูตัวอย่างของ คนสเปน ล่ะกันครับ ระหว่างแฟนบอล ทีมบาเซโลน่า กับ ทีมรีลมาดริด

นอกจากความต่างขั้วกันทางทีมฟุตบอลที่ตนรักแล้วนั้น เบื้องลึกมันมีความหลังซ่อนอยู่คร้าบ
จึงทำให้มีอดีตที่ฝังใจระหว่างแฟนบอลทั้งสองทีม เป็นเรื่องเชื้อชาติภายในประเทศสเปนครับ

เท่าที่ทราบ เรื่องมีอยู่ว่า คนเมืองบาเซโลน่า เป็นพวกเชื้อสาย ชาวกาตาลัน (กาตาลุนย่า)
ส่วนชาวเมืองหลวงมาดริด เป็น ชาวกาสติย่า หมายถึงเชื้อชาวสเปน โดยตรง ซึ่งเป็นคนกลุ่มใหญ่

ซึ่งชาวบาเซโลน่า (กาตาลัน)จะถือว่าตนเองเป็นประเทศหนึ่งในอดีต ไม่ยอมรับว่าเป็นคนสเปน
เนื่องจากชาวสเปน (กาสตีย่า) มารุกรานและรวมกาตาลันเป็นประเทศสเปน ซึ่งยังเจ็บฝังใจอยู่

ไม่แปลกนะคร้าบ ที่สองทีมนี้ เกลียดกันยิ่งกว่าในสนามฟุตบอล (ลงสนามเหมือนจะฆ่ากันให้ตาย คิคิ)
(เสริมนะครับ เมืองบาเซโลน่า มีทีมอิกทีม คือทีมเอสปัญญ่อล กลุ่มเชื้อสายชาวสเปนแท้น้อยๆ ในเมืองบาเซโลน่า)

และก็ไม่แปลกที่ เอสปัญญ่อล กับบาเซโลน่า เป็นคู่ปรับร่วมเมืองที่ไม่เคยยอมกันในสนาม เช่นกัน งงป่ะครับ..
(เอสปัญญ่อล มาจากภาษาสเปน ว่า เอสปันญ่า ซึ่งก็คือประเทศสเปน (บาเซโลน่า ใช้ภาษากาตาลัน)..

นี่ไม่รวม ชาวบาสก์ อิกนะครับ จะวุ่นวายเข้าไปใหญ่อิก
แคว้นบาสก์ นี่อยู่ทางตอนเหนือติดฝรั่งเศส มีทีมฟุตบอล แอต.บิลเบา คร้าบ

จริงๆส่วนลึกๆ ประเทศสเปน มีความขัดแย้งกันทางเชื้อชาติเยอะมาก อดีตเคยรบกันเองให้วอด
เพราะแต่ละพื้นที่จะแบ่งเป็นแคว้นๆ คล้ายๆประเทศย่อยๆนะคร้าบ มีเพลงชาติประจำแคว้นด้วย

เวลาเตะบอล ก็จะเอาประวัติศาสตร์ ความเจ็บแค้นมาอัดกันให้ตายในสนามไปข้างหนึ่งเลย หุๆ

เราเป็นคนไทย เลือดสยาม ไม่เคยยอมเป็นเมืองขึ้นใคร ต้องรักสามัคคีกันไว้ นะคร้าบ.. พี่น้องที่รักทุกท่าน..
8) :)