หัวข้อ: คนจังหวัดยโสธรนี่ ภาพลักษณ์เป็นยังไงครับ?

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kittipol

คนจังหวัดยโสธรนี่ ภาพลักษณ์เป็นยังไงครับ?

ขอบอกไว้ก่อนว่า กระทู้ที่ผมตั้งนี่ไม่ได้เหยียดจังหวัดหรืออะไรแต่อย่างใดนะครับ
    แค่อยากจะถามว่า สำหรับคนจังหวัดอื่นหรือคนยโสธรเอง คนจังหวัดนี้ถูกมองว่า เป็นภาพลักษณ์แบบไหนครับ ยกตัวอย่างนะครับ คือผมเป็นคนจังหวัดอุทัยานี ถ้าถามคนจังหวัดใกล้เคียงเช่น นครสวรรค์ชัยนาท ก็ต้องบอกว่า คนอุทัยนี่ ภาพลักษณ์คือ คนตัวดำ-ทำไร่ อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

ที่ผมอยากถาม ไม่ใช่อะไรครับ คือจะจีบสาวยโสอยู่ครับ(คนเลิงนกทา) เลยอยากรู้ว่า ลักษณะรวมๆ stereotype จิงๆ ของคนจังหวัดนี้เป็นอย่างไรครับ คือตอนนี้ผมอยากรู้อะไรทุกสิ่งที่อย่างเกี่ยวกับจังหวัดนี้มากๆเลยครับ เพืื่อจะได้เข้าใจสาวเค้าให้มากขึ้น กระทู้นี้ขอรู้แค่นี้ก่อนน่ะครับ ขอบคุณครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Raven

ตอบให้ (ผมคนกุดชุม)

ที่ตอบนี่ผมเอาจากเฮือนผม ที่เป็นคือกันเบิด น่าสิพอเป็นแนวทางได้ ส่วนสิแท้รึบ่ ผมบ่รับประกันเด้อ (เอาแต่แนวดีมาบอก แนวบ่ดีบ่อยากเว่าพื้นเฮือนจะของ::))
    1.ใจดีใจกว้างเคียดให้คนยาก
    2. มักฟัง+คุยเรื่องม่วนๆ(ตลกขบขัน)
    3. รักเดียวใจเดียว อันนี้แม่ผมเอง พ่อพิการรถล้มยังบ่ป๋าเลย (จีบเอาให้ได้เด้อ สิเอาใจช่วย)
    ที่สมจำได้กะมีแค่นี้ ผิดถูกประการได กะขออภัยไว้ล่วงหน้าตรงนี้นะครับ จะให้ดีลองถามคนจังหวัดข้างเคียงดู ซอมกันเองมันบ่คักคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ขุนสุราพ่าย

พบปะพูดคุย เห็นกระทู้แล้วกะฟ้าวแล่นมาเบิ่ง 55++

ดีเจขุนฯ เป็น สาวเมืองยศ สาวยโสธร คนหนึ่ง..... อยากจะบอกอ้ายอย่างหนึ่งว่า

.... สาวยโสฯ ไม่สวยหรอกพี่ แต่ใจดีไม่มีมารยา ว่าซ้านนนน ....

คนเฮาบ่ว่าสิอยู่จังหวัดได๋ ก็ต่างจิตต่างใจ ต่างการเลี้ยงดูเนาะอ้าย บ่เสมอไปดอกอ้ายว่า คนจังหวัดเดียวกัน สิคือกันเสมอไป อย่างแรกที่อ้ายต้องเบิ่ง คือ
    1. พ่อแม่ผู้สาวอ้าย บ้านเขา มีการเลี้ยงดูในอยู่แบบได๋ แบบบ้านๆ รึว่าสังคมเมืองใหญ่
    2. พื้นฐานการศึกษาของสาวคนนั่น ว่าใกล้เคียงนำอ้ายบ่ เพื่อสิได๋คุยกัน ทัศนคติ เข้าใจตรงกัน
    3. นิสัยใจคอ เข้านำอ้ายได๋บ่ แต่ว่าคงสิเข้าท่า อ้ายจั่งสิจีบเนาะ
    4. ข้อสรุป อ้ายอย่าฟ้าวไปสนใจโตจังหวัดหลาย สิสำคัญที่อ้ายต้องศึกษาคือ โตผุสาวคนที่อ้ายมัก ศึกษาแล้วเบิ่งคักๆ ว่าแม่นแท้บ่ .... แล้วเรื่องจังหวัด การอยู่ การกิน ทุกสิ่งทุกอย่าง มันสิเป็นไปตามวันเวลา อ้ายสิปรับโตเข้าได๋เอง เพราะว่า ใจสองคนฮักกันแล้ว แม่นอยู่กลางทะเลทราย กะอยุ่ได๋อ้ายเอ่ย

** สภาพแวดล้อม ทั่วไปคือ อ.เลิงนกทา สิอยู่ห่างจากเมืองไกลเติบอยู่เด๋ ถ้าอยู่ในอำเภอเลย กะคงบ่ยาก แต่ถ้าไกลแหน่ คงเป็นการดำรงชีวิต เลี้ยงชีพในหมู่บ้าน สิต่างกันไปแหน่

สุดท้าย .... ขอให้อ้ายกับผุสาว สมหวังในความรักเด้ออ้าย มีทุกข์บ่ทิ้มบ่ป๋า มีสุขร่วมเสพ
    ยามเจ็บ ยามไข้ดูแลกัน อยุ่นำกันจนว่าเฒ่าสากันเด้อ้ายเอ่ย

ปล. อ้ายมีอิหยัง pm คุยนำน้องหล่าได๋ตลอดเด้ออ้าย .... ยินดีต้อนรับว่าที่เขยเมืองยศ เด้อจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ขุนสุราพ่าย

พบปะพูดคุย บ่คักใจ ขอเว่าอีกจักหน่อยแหน่ ... อิอิ

เพิ่มเติมอีกจักหนอย.....

สิ่งสำคัญที่สุดคือ ยามมีปัญหา อ้ายอย่าไปถามไผ ให้อ้ายถามคนของอ้ายก่อน
    ให้เขาบอก ให้เขาอธิบายก่อน เพราะว่าที่สุดแล้วบ่มีไผ รู้ดีไปกว่าอ้ายกับผุสาว 2 คนถ่อนั่น
    อย่าไปคิดเอง ฟังเขาแล้วกะมาพิจราณาว่ามีเหตุ มีผลบ่ พออภัยให้กันได๋กะอภัย
    ฮักกันต้องเชื่อใจกัน อย่างระแวง อย่าฟังความผุอื่นหลาย คนสองคนคอยเป็นกำลังใจให้กัน
    ค่อยๆ ประคองความรัก ให้อภัยกัน แล้วอ้ายสิมีความสุขเอง บ่ต้องไปย้านอุปสรรค
    ปัญหาที่เกิดขึ้น มันมีไว้ให้เฮาแก้ .... สุ้เด้อ น้องขุนฯ ขอเป็นกำลังใจให้จ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เอาใจช่วยเด้อค๊า ขอให้จีบสาวได้สำเร็จ (t
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เทวทูต
    อันนี่ กะแล่วแต่ผู้มักเด้อครับ คนทั้งจังหวัดบ่คือกันดอกครับ แต่คนยโสธรกะตั๋วคนยโสธรนำกันอยู่ครับ ความเข้าใจ ความซื่อสัตย์ ความรัก ความให้อภัย เห็นใจซึ่งกันและกันเท่านั่น ที่ความรักและการเอาชนะใจกันได่ครับ บ่มีหยังที่คนคนเฮาเฮ็ดบ่ได่ครับ สิดีสิซั่ว กะให้คิดก่อนเฮ็ดท่อนั่นล่ะครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kittipol
    บอร์ดนี้อบอุ่นจังครับ ต้องมาสิงบ่อยแล้วล่ะ :)

ผมลองไปถามบอร์ดอื่น เขาบอกนึกถึงหม่ำ เหอะๆ เป็นธรรมดาครับ ที่คนภาคอื่นจะมองจังหวัดที่ตัวเองไม่รู้จัก

ส่วนความสำคัญของปัญหาที่ผมถามในกระทู้นี้ ตอนนี้ไม่สำคัญแล้วครับ เพราะผมเริ่มรู้จักเธอมากขึ้นแล้ว และที่ี่ผมสงสัยคำถามนี้เป็นช่วงที่ผมเพิ่งรู้จักเธอเดือนแรกน่ะครับ เลยอยากรู้จักเธอจากการอนุมานจากลักษณะรวมๆของคนแถบๆนั้นน่ะครับ
    ตอนนี้ไม่จำเป็นแล้ว แต่ขอถามเพื่อสนองความสงสัยใคร่รู้ทำนองนั้นมากกว่าครับ

เท่าที่รู้จักเธอมา ตอนนี้เราเป็นแค่เพื่อนน่ะครับ
    1.เธอขยันขันแข็งเอาการเอางานดีครับ นี่ืสิ่งที่ผมชอบที่สุด
    2.เรียบร้อยครับ แต่แต่งตัวเปรี้ยวนิดหน่อย
    3.พ่อแม่เธอทำนาครับ แล้วบ้านเธอก็คงจะอยู่ห่างตัวอำเภอ เดาจากโทรหาเธอแล้วเสียงจักจั่นระงงมเลยครับตรงที่เธอนอน
    4.จากข้อสาม ทำให้ทราบว่าฐานะเธอไม่ดีครับ แต่ไม่มีปัญหาครับ ฐานะช่วยกันสร้างได้ :d
    5. ไว้ผมเรียนจบแล้ว(จบพร้อมเธอ) ผมจะจีบเธออย่างจริงจังครับ ตอนนี้ไม่กล้าแม้แต่จะบอกว่าชอบ หรือ ชวนเธอไปกินข้าวครับ เขินน่ะครับ แฮะๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ยอมรับความเป็นลูกอีสาน

ยายคนอำนาจเจริญขอให้แง่คิดหรือมุมมอง ย้อนอดีตสมัยยายเป็นสาวๆตาก็กำลังหนุ่มๆเขาเป็นคนไทย( คนสุพรรณ )ความรู้สึกของพ่อแม่ยายสมัยนั้นเขากลัวมากกลัวว่าหนุ่มคนไทยจะไปหลอกลูกสาวเขาคือยายอะน่ะสรุปว่าเขาไม่ปลื้มกลัวลูกสาวถูกหลอกพ่อแม่ยายก็คนหัวโบราณอีตาแฟนยายแกก็คนไม่พูดอาศัยใจกล้าหน้าด้านทำไงได้รักยายเข้าไปเต็มๆแล้วไง::) ยายก็รักเขานะ ไปมาหาสู่เข้าตามตรอกออกตามหน้าต่างบ้าง ::)สุดท้ายเราก็แต่งงานกันทั้งๆที่พ่อยายไม่ปลื้มเหตุผลเดียวคือกลัวเขาทิ้งเขาหลอกยาย แต่สุดท้ายทุกวันนี้อีตาแก่แฟนยายเขาก็ได้พิสูจน์ความจริงใจให้พ่อยายเห็นแล้วแกปลื้มลูกเขยมากกว่าลูกแกเสียอีกซึ่งบทพิสูจน์นี้ทำด้วยชีวิตรักจริงๆยายคิดว่ายายทำบุญมาดีนะที่หนุ่มเมืองกรุงมอบความรักความจริงใจผู้ชายคนนี้ที่ยายรักเขาเป็นพ่อที่ดีของลูกบุหรี่ไม่สูบ เหล้าไม่กินเพราะเป็นโรคกระเพาะ::) ไม่เจ้าชู้ให้เห็นกลัวโดน ป๊าบๆๆ ข้อเสียจู้จี้ขี้บ่นหัวโบราณ เฮ้อ...ยายจะทิ้งแล้วจะไปหาที่ไหนหละแสนดีอย่างนี้ ::)บ่นมาเสียยาวเข้าเป้าบ้างมั้ย ถ้ารักจริงหวังแต่งยายก็ขอให้ประสบความสำเร็จ ยอมรับความเป็นลูกอีสาน อย่าดูถูกดูแคลนคนอีสาน มีความจริงใจสู้ๆนะคะยายขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันไม่ย่อท้อกับอุปสรรคโชคดีค่ะ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"