หัวข้อ: [ps] การทำตราปั้มแบบ เนียนๆ - [ พ่อบักเบนซ์ ]

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City

[ps] การทำตราปั้มแบบ เนียนๆ - [ พ่อบักเบนซ์ ]

มาอีกแล้วครับทุกท่าน (อย่าเพิ่งเบื่อกันก่อนเด้อจ้า) คราวนี้ มีทริปดีๆ มาฝากครับ
    นั่นคือการทำตราปั้มมาฝากครับ เริ่มกันเลยเด้อจ้า

เริ่มจากการเปิดไฟล์ใหม่ขึ้นมาจ้า.... อุอิ๊

[ps] การทำตราปั้มแบบ เนียนๆ - [ พ่อบักเบนซ์ ]

จากนั้น เลือก Tool ที่เป็นการเขียนตัวอักษรขึ้นมา พร้อมกับ เลือกสีที่ต้องการ
    จากรูปบ่าวพีเอาเป็นสีแดงเพื่อความฉวยงามตามแบบฉบับบ่าวพีครับ

เมื่อเลือกสีอักษรแล้วก็พิมพ์ อักษรที่ต้องการลงไปใน พื้นที่ทำงานของเราเลย
    จากรูปผม ขอใช้คำว่า "ตรวจแล้ว" ให้สมกับการเป็นตราปั้มหน่อย อิอิ

เมื่อสร้างอักษรเสร็จแล้ว ให้ทำการเพิ่ม layer เปล่าขึ้นมาใหม่ครับ อั่นถ้าผุได๋ไม่รู้ว่าเพิ่มยังไง
    ให้ดู ใน ส่วนของหน้าต่าง layer แล้วจะมีรูปกระดาษเปล่าๆ ข้างถังขยะนะครับ (ด้านล่างๆ)
    กด 1 ครั้งก็จะทำการสร้าง layer เปล่าๆ ขึ้นมา 1 ทีครับ

เมื่อสร้างเลอเยอร์เปล่าๆ ขึ้นมาแล้วให้เราเลือกเครื่องมือ
    Rounded Rectagnle tool หรือ กด U บนแป้นคีย์บอร์ด
    และกำหนด ค่าตามรูปโลดครับ อธิบาย บ่ถืก เบิ่งภาพเอาเน๊าะครับ

จากนั้นก็วาดรูปให้พอดีกับ สัดส่วน ที่ต้องการ
    เมื่อวาดรูปแล้ว ให้กดปุ่ม Ctrl+Enter เพื่อสร้าง Selection ขึ้นมา เมื่อได้ Selection แล้วให้ทำการ เพิ่ม Stoke ให้กับเส้น selection ของเรา จากตัวอย่าง ผมเลือกที่ 8px ครับ

จากนั้นให้เราทำการเลือกที่ layer ของ text ของเรา แล้วให้ทำการ retype ของ
    text ให้กลายเป็น object ภาพดังรูปครับ

เมื่อทำการ retype layer แล้วให้ทำการ เลือกที่เลเยอร์ที่อยู่บนสุด ซึ่งเราจำทำการรวมเลเยอร์เข้าด้วยกัน โดยเลือกที่เมีนู
    leyer > Merg Down หรือ กดที่แป้นพิมพ์ Ctrl+E จะเป็นการ รวมเลเยอร์ ที่อยุ่บนและล่างเข้าด้วยกัน ดังรูปจ้า

จากนั้นให้ทำการเปิดรูปใหม่ขึ้นมาครับโดยรูป เซฟจากตรงนี้ไปครับ

จากนั้น เปลี่ยนภาพให้เป็นแบบ ขาวดำครับ งุงิ จากคีร์บอร์ด ก็กด
    Ctrl+shift+U ครับ หรือ เข้าตามภาพเลยครับ ชื่อมันยาวดูภาพเองเด้อจ้า

เมื่อเปลี่ยนรูปเป็นขาวดำแล้ว ให้เลือกฟังชั่น levels เพื่อทำการปรับภาพให้ดำกว่าเดิมคับ ดังรูปเลย

เซต ค่าดังรูปครับแล้วกด ok เลยจ้า

จากนั้นให้ทำการ รวมเลเยอร์เข้าไว้ด้วยกันครับ

จากนั้นให้ทำการเลือกที่ Select > Color Range แล้วกำหนดส่วนที่ต้องการดังรูป

ให้คลิกเลือกบริเวณที่เป็นสีขาว จากนั้น กดโอเค

จะได้ Selection มา ให้ทำการลาก Selection ที่ได้ ไปวางไว้ในชิ้นงานแรกของเราที่เป็น การทำตราปั้ม หากท่านใด หยิบ Selcetion จาก รูปนึงใส่อีกรูปนึง ไม่เป็น ให้ทำการ copy selection ที่ได้โดยการ กดที่ปุ่ม Ctrl+C แล้วเลือกชิ้นงานแรกของเรา แล้วกดปุ่ม Ctrl+V เพื่อวาง สิ่งที่เรา ทำการ copy มา แล้วจากนั้นก็ทำการโหลด selection โดยกดปุ่ม Ctrl + Enter(เฉพาะ ps7) โดยเลือกเลเยอร์ที่ต้องการโหลด selection (นั่นคือ layer ที่เรา ทำการ Copy มาใหม่) หรือเข้าที่เมนุ Select > Load Selection ดังรูป

เมื่อ Selection ของเราแล้ว ให้ทำมา เลื่อน จุดของ Selection กับ ตราปั้มของเรา ให้อยู่ในตำแหน่ง ดีๆ (อันนี้ก็ขึ้นอยุ่กับ ความเหมาะสมและสายตาอันเฉียบคม อิอิ)
    เมื่อเลื่อนได้ตรงตามที่ต้องการแล้ว ให้เลือกที่เลอเยอร์ ตราปั้มของเรา แล้วกด ที่ปุ่ม DELETE เพื่อทำการลบบางส่วนอก ดังรูปเลยจ้า

โอ้โห เสร็จแล้วครับบาดนิ สวย(เติบ) อิอิ ถ้ามันแหว่งเกินไปก็ให้ทำการวาดเพิ่มเอาเด้อจ้า โดยเครื่องมือ Brush tool เพื่อความสวยงามครับ อั่นที่พูดมาทั้งหมด หม่องได๋ไม่เข้าใจก็บอกนะครับจะได้แก้ให้ครับ พอดีถ่ายทอดไม่เก่งเท่าไหร่ครับ เรื่องอื่นกะบ่เก่งคือกัน - -* พองูๆ ปลาๆ งมๆ ซาวๆ คือกันละครับพี่น้องอิอิ

มาดูว่าผมเอาไปใช้งานยังไงนะครับ

เข้าท่าเติบยุครับพี่น้อง จั่งได๋กะลองเล่นดูเด้อจ้า

ไว้โอกาสหน้าเจอกันใหม่จ้า ....จุ๊ๆ

พ่อบักเบนซ์ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    แหล่มเลย ,,,,,,,,,,,, :g ขอบคุณหลายเด้อ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    คือ ๆ เฒ่า เอามาอีกเด้อ แนวเล่นใหม่ ๆแหมะ (t (t

สิถ่า copy อย่างเดียวติ๊กกะดาย ::)

Tags for this Thread