หัวข้อ: เรื่องเล่า...ยักษ์ขยัน

สว่างใจ เรื่องเล่า...ยักษ์ขยัน

ยักษ์ขยัน

ชาวนาคนหนึ่งออกไถนาแต่เช้า ไปได้ยักษ์แคระมาตนหนึ่ง ซึ่งยักษ์บอกว่ายินดีเป็นทาสรับใช้ แต่ถ้าหมดคำสั่งเมื่อไรจะกินชาวนาทันที ชาวนาได้ยักษ์มาเป็นทาสรับใช้ก็ให้ทำโน่นทำนี่ ยักษ์ก็ทำให้ตาที่สั่งเสร็จแล้วก็มานั่งเสนอหน้าคอยรับใช้ว่ามีอะไรให้ทำอีก ถ้าไม่ข้าพเจ้าจะกินท่านนะ ชาวนารู้สึกลำบากใจมากกลัวยักษ์กิน จึงปรึกษาภรรยา ๆ บอกให้ไปถามพระธุดงค์ซึ่งมาปักกลดอยู่ข้างบ้าน

พระธุดงค์แนะนำว่า ให้ยักษ์เสกท่อนไม้สูงแปดสิบศอก แล้วให้วิ่งขึ้นวิ่งลงอยู่อย่างนั้น ถ้าไม่สั่งให้หยุดอย่าหยุด ชาวนาดีใจกลับมาสั่งให้ยักษ์เสกท่อนไม้ตามคำแนะนำของพระธุดงค์ ยักษ์เสกท่อนไม้แล้วก็วิ่งขึ้นวิ่งลงอย่างสบายใจ แต่พอนานเข้าชักเบื่ออยากเลิกก็เลิกไม่ได้เพราะชาวนาสั่งไว้ว่าถ้าไม่บอกให้หยุดอย่าหยุด พอนานเข้าทนไม่ไหวขอร้องชาวนาให้ยกเลิกคำสั่ง ชาวนาได้ทีบอกว่าถ้าเจ้าเลิกที่จะกินเรา ๆ จะให้เจ้าหยุดได้ ยักษ์บอกว่าข้าพเจ้าไม่กินท่านแล้วข้าพเจ้ายอมแพ้ ขอหมอบอยู่ที่โคนเสานี่แหละถ้าท่านต้องการใช้ก็ให้บอก

พระท่านเปรียบว่า จิตใจของเราเปรียบเหมือนยักษ์ เสาแปดสิบศอกเปรียบเหมือนลมหายใจเข้าออก การเอาจิตตามลมหายใจเข้าออกตลอดเวลา ทำให้จิตอยู่กับลมหายใจเมื่อมันเหนื่อยมันก็จะหยุดอยู่ที่ปลายจมูกเป็นสมาธินิ่งอยู่ไม่ฟุ้งซ่าน จะคอยรับใช้เราก็ต่อเมื่อมีงานให้ทำ ถ้าไม่มีก็จะสงบอยู่อย่างนั้น.

จาก จุลสารอนุศาสน์ กรมยุทธศึกษาทหารบก ฉบับที่ 6 ปีที่ 12 ประจำเดือน มิถุนายน 2551

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ปลัดโตคนเดิม
    ให้ความรู้ สอนใจได้ดีครับ :g

สาระดีมากๆๆ

คนเรามีเครื่องมือฝึกจิตอยู่กับตัวอยู่แล้ว ทำได้ตลอเวลา

ขอบคุณมากๆๆครับ