หัวข้อ: คิดถึงแม่

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

คิดถึงแม่

"มือคล้ำคล้ำกรำงานมานานนัก
    มือน้อยๆกับงานหนักทุกหน้าที่
    มือหยาบหยาบยังอาบเหงื่อตลอดปี
    มือเปื้อนเปื้อนสองมือนี้มิผลันแปร
    กี่ร้อยริ้วตอกรัดมักผักขาย
    กี่รอยบาดคมตอกหมายนิ้วมือแม่
    กี่รอยหยดหยาดเหงื่อมิเคยแล
    กี่ยิ้มหวังที่แน่วแนกับลูกตน
    กว่าจะได้แต่ละบาดกับผักบุ้ง
    กว่าจะได้เต็มกระบุงแต่ละหน
    กว่าจะได้แต่ละกำต้องจำทน
    เพื่อเก็บออมไว้ให้คนที่ตนรัก
    กี่ร้อยริ้วตอกรัดมัดผักขาย
    กี่รอยบาดบ่งหมายรอยตอกนั่น
    กี่รอยกำกี่พันเก็บให้ใครกัน
    กี่ร้อยฝันแม่รอหวังวันของเรา"

ผู้ประพันธ์ วิลักษณ์ ศรีป่าซาง

แม่จ๋าลูกคิดถึงแม่ค่ะ ลูกคิดถีงแม่ทุกวันเลย ยิ่งวันใดที่ลูกเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า
    ลูกก็ยิ่งคิดถึงแม่ แม่รู้ไหมว่าคำที่แ ม่บอกว่า "น้อยหน่าที่แม่เก็บไว้ แม่กลัวว่าลูกจะไม่ได้กิน
    แม่กลัวลูกจะกลับไปไม่ทันก่อนน้อยหน่าบ้านเราจะวายลูกเสียก่อน
    แม่บอกว่าลูกชอบน้อยหน่าฟ้ายไม่ชอบน้อยหน่าหนัง แม่เลือกลูกโตๆไว้คอยลูก"....
    แม่รู้ไหมลูกอิ่มและตื้นใจแค่ไหน ลูกรับรู้ว่าแม่อยากให้ลูกกิน

ลูกจะกลับไปบ้านเรา บ้านที่มีแม่นะคะ แม่จำได้มั้ยว่าตักแม่อุ่นขนาดไหน
    ตอนี้ลูกเหน็ดเหนื่อยเหลือเกิน ขอกลับไปนอนหนุนตักแม่นะคะ
    ถึงแม้ว่าจะยากเย็นแค่ไหนลูกก็จะกลับไป เพราะว่าลูกคิดถึงแม่ค่ะ

หนูรักแม่จังเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวอีสานจากแดนไกล
    แม่จ้าลูกอยากกอดแม่ใจจะขาดแล้วจ้า แต่ลูกของแม่ก็หมดโอกาศนี้ เพระแม่ของลูกไม่อยู่ให้ลูกกอดอีกแลัว