หัวข้อ: ประกาศถึงดีเจอาสา และสมาชิกทุกคน ห้ามขอ ห้ามเปิดเพลงนี้

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เสียงอุทาน ประกาศถึงดีเจอาสา และสมาชิกทุกคน ห้ามขอ ห้ามเปิดเพลงนี้

เตรียมเอาผิดผู้เผยแพร่เพลง ‘ชาละวัน’

ที่ บก.ปดส. พ.ต.ท.ปัญญา ชะเอมเทศ สว.ฝป.10 บก.ปดส. กล่าวถึงความคืบหน้ากรณีกระทรวงวัฒนธรรม และกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศ และการสื่อสาร (ไอซีที) ประกาศจะดำเนินการกับผู้แต่งเพลง และผู้เผยแพร่เพลงชาละวัน ซึ่งมีเนื้อหาที่ลามก หยาบคายว่า ได้รับการติดต่อจากเจ้าหน้าที่ของกระทรวงไอซีทีว่าเวลา 10.00 น. วันที่ 31 ก.ค. จะเดินทางเข้าพบกับ พ.ต.อ.วรพงษ์ ทองไพบูลย์ ผกก.ฝป. 10 บก.ปดส. เพื่อหารือถึงการดำเนินการด้านกฎหมายกับผู้ที่เผยแพร่เพลงชาลาวัน เนื่องจากการตรวจสอบพบว่าส่วนมากเพลงนี้จะเผยแพร่ผ่านเว็บไซต์ โดยแต่ละเว็บไซต์เปิดให้ดาวน์โหลดเพลงนี้ได้ ทั้งโหลดฟรี และคิดค่าบริการ

พ.ต.ท.ปัญญา กล่าวต่อว่า นอกจากยังมีเพลงใต้ดินอื่นๆอีกหลายเพลงที่เข้าข่ายลามกอนาจาร ซึ่งจะต้องดูข้อมูลอีกครั้ง อย่างไรก็ตามในส่วนของเพลงชาละวันนั้นคงจะต้องมีการพิจารณาเนื้องหาอย่างละเอียดเพื่อดูว่าเข้าข่ายกระทำความผิดจริงหรือไม่ หากมีเนื้อหาที่ลามกก็จะผิดตามกฎหมายอาญามาตรา 287 เนื่องจากเป็นการเผยแพร่ ข้อความลามก ไม่ว่าจะด้วยการค้าหรือแจกจ่ายก็ตาม โดยมีโทษจำคุก 3 ปี ปรับ 6,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ส่วนการนำเพลงลามกไปใส่ในเว็บไซต์ยังเข้าข่ายความผิดตามมาตรา 14 ของ พ.ร.บ.ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.2550 มีโทษจำคุก 5 ปี ปรับ 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับด้วย

“ผู้ที่เผยแพร่จะมีความผิดแล้ว ผู้ที่แต่งเพลงชาละวันก็อาจจะต้องถูกดำเนินคดีด้วย ซึ่งต้องดูว่ามีเจตนาเพื่อการค้าหรือไม่ แต่โดยส่วนใหญ่เมื่อมีการแต่งเพลงออกมาก็จะหวังผลเรื่องการค้าเป็นปกติอยู่แล้วทำให้เข้าองค์ประกอบความผิด” พ.ต.ท.ปัญญา กล่าว

สว.ฝป.10 บก.ปดส. กล่าวด้วยว่า ขอเตือนร้านอาหาร หรือดิสโก้เธคทั้งหลายที่นำเพลงชาละวันไปเปิด หากพนักงานสอบสวนพิจารณาแล้วพบว่ามีเนื้อหาที่ลามกเข้าข่ายผิดกฎหมายแล้วการนำเพลงไปเปิดเผยแพร่ก็จะถือว่าเป็นความผิดตามไปด้วย ฐานเผยแพร่ข้อความลามกต่อสาธารณชนซึ่งจะต้องถูกดำเนินคดีด้วยเช่นกัน

ที่มา : แนวหน้า

http://www.prachatai.com/05web/th/home/13019

--------------------------------------------------------------------------------
    โดย : ประชาไท วันที่ : 31/7/2551

2/8 เลยดีเจเต็ม อิอิ ปกติผมกะบ่เปิดดอกครับ รึว่าเลยเปิดอยุ่ดอกล่ะ เทือ เดียว อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Tid Sri
    เห็นด้วยคับ ผมคนหนึ่งล่ะบ่มักเพลงนี่

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    เคยฟังยุคับ ม่วนดี(จังหวะ) แต่ฟังแล้วขีนๆหูยุครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่
    ฟังเล่นฟังหัวพอได่ หักแมนฟังอีหลีกะคือจั่ง "หล่อร้อยเมตร" ว่าไว่ละครับ หักส่วนหลายกะฟังอีหลีดอกว่า

60/1 ครับ

บ้านมหาโพสต์

บ่เปิดจักเทือครับแล้วก็บ่มีพ้อมบ่มักฟังเพลงแบบนี้

Re: ประกาศถึงดีเจอาสา และสมาชิกทุกคน ห้ามขอ ห้ามเปิดเพลงนี้

รับทราบจ้า ....

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

Re: ประกาศถึงดีเจอาสา และสมาชิกทุกคน ห้ามขอ ห้ามเปิดเพลงนี้

รับทราบจ้า มีอยู่มื่อนึงหลงเปิดแม่ะ วามันคือเพลงหยังเปิดฟังเคิ่งเพลง
    ง๊ากกกกกกกกก รับ ม่าย ล่าย ฮ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เพลงแนว ๆ จังไร อย่านำมาเปิดครับ

บ่เหมาะสมครับ แบบสองแง่ สามง่ามทั้งหลาย พอยิ้มได้ พอรับได้ครับ

แต่เพลงที่จะ ๆ แบบบ่ต้องแปล ผมเคยเข้ามาฟังแล้ว

ผมบอกตรง ๆ ว่า ผมรับบ่ได้ทั้งคนทั้งเพลงครับ ผมว่ามันไม่ช่ายอ่ะ

ผมว่ามันบ่จริงอ่ะ แมนรับบ่ได้อ่ะ Re: ประกาศถึงดีเจอาสา และสมาชิกทุกคน ห้ามขอ ห้ามเปิดเพลงนี้

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: ประกาศถึงดีเจอาสา และสมาชิกทุกคน ห้ามขอ ห้ามเปิดเพลงนี้

ครับ สถานี บ้านมหา กะถือว่า สารธาณะพอสมควรเนาะครับ...
    เพลงประมาณนี้กะบ่สมควรจะเปิด...
    ฟังม่วน ๆ เอามันเป็นการส่วนตัวกะพอสิได้อยู่ดอกครับ...
    แต่ว่าคันจะเอามาเผยแพร่กะเป็นเรื่องที่บ่เหมาะปันได๋...
    เนื้อหาของเพลงบ่สร้างสรรค์ บ่สมควรเปิดในคลื่นสาธารณะเป็นอย่างยิ่งครับ...
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ และการเอาใจใส่กับเรื่องแบบนี้ครับ....
    สังคมดี ๆ ต้องซ่อยกันสร้างบรรทัดฐานเนาะครับเนาะ....
    :g:g:g:g:g:g:g:g:g:g:g:g:g:

Tags for this Thread