หัวข้อ: ซ่อยผมแหน่ แย่แล้ว

opordon
    Guest

คำถาม และรอคำตอบ ซ่อยผมแหน่ แย่แล้ว

สวัสดีอาจารย์มือพิณทุกท่าน ผมเพิ่งสั่งซื้อพิณไฟฟ้ามา 3 คอนแท็ค 1 สวิตซ์ น่าจะ Baracuda
    ต๋อนนี่มีปัญหาเรื่องเสียงจี่ ดังหลายขนาด เฮ็ดจั่งใดก่บ่หาย ซื้อสายแจ๊คอย่างดีมากะแล่ว
    ลืมบอกไปครับ แอมป์ผม Rock 12" จั่งใดแนะนำผมนำแหน่ เด้ออาจารย์พิณทุกท่าน

winai tumdee
    Guest
    เปลียนคอนแท็กใหม่ซั่นตั่ว คึ.คุ.คึ.ๆ;d;d

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest
    เอาไปให้มันห่างๆ แอมป์หน่อยสิครับ

หรือปรับสวิทซ์ในแอมป์ให้ดี

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opordon
    สวัสดีอาจารย์มือพิณทุกท่าน ผมเพิ่งสั่งซื้อพิณไฟฟ้ามา 3 คอนแท็ค 1 สวิตซ์ น่าจะ Baracuda
    ต๋อนนี่มีปัญหาเรื่องเสียงจี่ ดังหลายขนาด เฮ็ดจั่งใดก่บ่หาย ซื้อสายแจ๊คอย่างดีมากะแล่ว
    ลืมบอกไปครับ แอมป์ผม Rock 12" จั่งใดแนะนำผมนำแหน่ เด้ออาจารย์พิณทุกท่าน
    ครับถ่าเป็นอาการที่ว่ามานี้ให้ท่านตรวจสอบดังนี้เด้อ
    1. อันดับแรกตรวจสอบที่ตู้แอมป์ก่อนนะครับว่าเสียงจี่ที่ว่ามาเกิดจากตู้แอมป์หรือบ่ วิธีการก็คือ ให้ท่านเปิดตู้แอมป์ทิ้งไว้แล้วบิดโวลุ่มให่สุด เมื่อบิดสุดแล้ว จะต้องบ่มีเสียงจี่(ตามคุณสมบัติของตู้แอมป์ที่ดี) เลย ถ้ามีแสดงว่าตู้มีปัญหา ถ่าบ่มี กะผ่านข้อนี้ไปครับ
    2. ตรวจสอบที่สายสัญญาณที่ต่อพิณ วิธีการกะคือ ให้ท่านเปิดตู้แอมป์ถิ่มไว่คือเก่าครับ แล้วเอาสายไปเสียบเข้าที่ตู้แอมป์โดยที่บ่ต้องเสียบที่ตัวพิณ(เสียบสายอย่างเดียว) จากนั่นกะให้ท่านคอยฟังเสียงจี่ เสียงจะต้องบ่มีเลย หรือ มีน้อยที่สุด จึงจะถือว่าผ่าน
    *** หมายเหตุ การลองสายสัญญาณที่สิเฮ็ดให้บ่มีเสียงจี่เลยนั่น เฮ็ดยากมากเพราะอาจสิต้องใช้อุปกรณ์คุณภาพสูง และประกอบกับในตอนนี้ท่านได้ต่อใช้งานแบบ Unbalance อยู่
    3. ถ้าท่านทำตาม 2 วิธีข้างต้นแล้ว ยังหาสาเหตบ่ได้กะแสดงว่า เป็นที่ตัวพิณแล้วละคับให้ท่านลองเช็คเบิ่งกราวด์ดีๆนะคับ...
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

opordon
    Guest

ขอบคุณครับ

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ เดี๋ยวผมเฮ็ดเบิ่งก่อนครับ
    ได้ บ่ได้จั่งใด จะมาปรึกษาใหม่เด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี

อายหน้าแดง

:g:g:g:g:g
    ปรบมือไห้มือพินน้องไหม่ครับ ครบถ้วน..................

opordon
    Guest

ลองเบิ่งแยงแล้วครับ

อาจารย์ มือพิณน้องใหม่ครับ ลองสองอย่างแล้วครับ ผ่าน
    แสดงว่าเป๋นที่โต๋พิณอีหลีครับ ซั่นว่าอาจารยืซ่อยแนะนำการ
    ต่อวงจร พิณไฟฟ้าให้ได้บ่ครับ
    ต๋ามไฟล์แนบเด้อครับ ผมเขียนลง word อาจารย์ซอยเขียนให้จักคราวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อาจารย์

nsb
    Guest
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มือพิณน้องใหม่
    ครับถ่าเป็นอาการที่ว่ามานี้ให้ท่านตรวจสอบดังนี้เด้อ
    1. อันดับแรกตรวจสอบที่ตู้แอมป์ก่อนนะครับว่าเสียงจี่ที่ว่ามาเกิดจากตู้แอมป์หรือบ่ วิธีการก็คือ ให้ท่านเปิดตู้แอมป์ทิ้งไว้แล้วบิดโวลุ่มให่สุด เมื่อบิดสุดแล้ว จะต้องบ่มีเสียงจี่(ตามคุณสมบัติของตู้แอมป์ที่ดี) เลย ถ้ามีแสดงว่าตู้มีปัญหา ถ่าบ่มี กะผ่านข้อนี้ไปครับ
    2. ตรวจสอบที่สายสัญญาณที่ต่อพิณ วิธีการกะคือ ให้ท่านเปิดตู้แอมป์ถิ่มไว่คือเก่าครับ แล้วเอาสายไปเสียบเข้าที่ตู้แอมป์โดยที่บ่ต้องเสียบที่ตัวพิณ(เสียบสายอย่างเดียว) จากนั่นกะให้ท่านคอยฟังเสียงจี่ เสียงจะต้องบ่มีเลย หรือ มีน้อยที่สุด จึงจะถือว่าผ่าน
    *** หมายเหตุ การลองสายสัญญาณที่สิเฮ็ดให้บ่มีเสียงจี่เลยนั่น เฮ็ดยากมากเพราะอาจสิต้องใช้อุปกรณ์คุณภาพสูง และประกอบกับในตอนนี้ท่านได้ต่อใช้งานแบบ unbalance อยู่
    3. ถ้าท่านทำตาม 2 วิธีข้างต้นแล้ว ยังหาสาเหตบ่ได้กะแสดงว่า เป็นที่ตัวพิณแล้วละคับให้ท่านลองเช็คเบิ่งกราวด์ดีๆนะคับ...
    ตามนี้เลยครับ สำหรับข้อ 3 ตรวจสอบได้โดยการลองจับดูที่กราวด์ของแจ็ดเสียบนะโดยต่อเข้ากับพิณแล้วจับที่กราวณ์ดูถ้าเสียงเงียบก็ต่อสายเพิ่มเข้ากับวอลลูมก็ได้

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    ส่วนตัวที่เคยเห็นมาเป็นที่กราวด์ (สายดิน) พอเฮาต่อสายแล้วไปจับกะเซา แต่เฮาบ่มีเวลาสิไปจับสายนำมันปานนั้น แต่ก่อนผมใช้สายกราวด์เหน็บส่วงให้มันมิดแล้วกะเหล่นไปเลย อิ อิ อันนี้สมัยก่อนเนาะ อาจสิบ่แม่นแบบที่หมู่เจ้ากำลังโสกันอยู่กะได้ เพราะแต่ละหมอ แต่ละครูพื้นฐานการเล่นมาบ่คือกัน..ขออนุญาตเล่าสู่ฟังคะรับ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

opordon
    Guest

ขอบคุณอีกจักเทื่อ

ขอบคุณอีกจักเทื่อครับ อาจารย์พิณทุกท่าน
    เดียวผมลองเบิ่งกราวน์แจ๊คดูครับ เพราะว่าผมลองเสียบกับพิณ
    โต๋ คอนแท็คเดียว เสียงจี่บ่หลาย บัดพิณโต๋ใหม่มันจังว่าจี่หล้ายหลาย

ได้ความจังใด๋จะมาบอกครับ

ปล. ว่าแต่อาจารย์พิณมีวงจรบ่ครับ 3 คอนแท็ค + สวิตซ์ 3 ทาง 2 control

Tags for this Thread