หัวข้อ: ผักไร้ดิน...กิจกรรมยามว่างสร้างรายได้จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี

ผักไร้ดิน...กิจกรรมยามว่างสร้างรายได้จ้า

ผักไร้ดิน(Hydroponics) เป็นการปลูกโดยใช้วัสดุการปลูกอื่นๆ ที่ไม่ใช่ดิน
    มาดูแปลงผักของหลานพระรถกันคะ รอบๆ แปลงจะปลูกตะไคร้หอมช่วยไล่แมลง

ผักไร้ดิน...กิจกรรมยามว่างสร้างรายได้จ้า

ผักชนิดต่างๆ ที่ปลูกในแปลงก็มี คะน้าฮ่องกง, ผักกาดฮ่องเต้, ผักกว้างตุ้ง

ผักที่บรรจุแล้วพร้อมฉลากโภชนาการและวิธีการปรุงอาหารคะ

นอกจากได้ผักที่สด สะอาด ปลอดสารพิษแล้ว ยังเป็นกิจกรรมยามว่าง
    ที่สร้างรายได้พอสมควรเลย ท่านใดมีเทคโนโลยีเกษตรใหม่ๆ ก็นำมาแลกเปลี่ยน
    กับหลานพระรถบ้างนะคะ...
    (ภาพถ่ายวันนี้ แต่ว่าไม่ได้ set วันที่ตอนถ่ายภาพจ้า)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หลานพระรถ; 21-08-2009 at 20:36.

Queenie
    Guest
    น่ากิน มาก ๆ ... จ้า ... งาม น้อค่ะ
    ปลูกเองบ่อค่ะ .........

บ่าวดินจี่
    Guest
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หลานพระรถ
    ผักไร้ดิน(hydroponics) เป็นการปลูกโดยใช้วัสดุการปลูกอื่นๆ ที่ไม่ใช่ดิน
    มาดูแปลงผักของหลานพระรถกันคะ รอบๆ แปลงจะปลูกตะไคร้หอมช่วยไล่แมลง

ผักชนิดต่างๆ ที่ปลูกในแปลงก็มี คะน้าฮ่องกง, ผักกาดฮ่องเต้, ผักกว้างตุ้ง

ผักที่บรรจุแล้วพร้อมฉลากโภชนาการและวิธีการปรุงอาหารคะ

นอกจากได้ผักที่สด สะอาด ปลอดสารพิษแล้ว ยังเป็นกิจกรรมยามว่าง
    ที่สร้างรายได้พอสมควรเลย ท่านใดมีเทคโนโลยีเกษตรใหม่ๆ ก็นำมาแลกเปลี่ยน
    กับหลานพระรถบ้างนะคะ...
    (ภาพถ่ายวันนี้ แต่ว่าไม่ได้ set วันที่ตอนถ่ายภาพจ้า)
    ยังเป็นกิจกรรมยามว่างที่สร้างรายได้พอสมควรเลย
    อยู่แถวใดครับอยากมีอาชีพเสริมครับพอแนะนำได่บ่ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    ยินดีถ่ายทอดความรู้ให้จนเป็นเลยจ๊ะ คุณบ่าวดินจี่
    ขอเพียงมีความมุ่งมั่นที่จะทำ...:)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ชายหล่ามาดามศรี
    ออนซอนผักเด่เน้อ เป็นตาลวกจิ้มแจ่ว หรือเอามาผัดน้ำมันหอยแซบๆๆ เน้อ แบบนี้ตอ้งให้เอื้อยติ๋มจัดการเมนูผัก รับรองแซบทั่วกัน

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest
    ป๊าด..คืองามแท้น้อ..ครับผัก..ขอมากินกับลาบขม ๆ คือสิแซบเนอะครับ

อ้างถึง : ป๊าด..คืองามแท้น้อ..ครับผัก..ขอมากินกับลาบขม ๆ คือสิแซบเนอะครับ

ได้เลยคะ คุณประโยชน์ของผักคือ มีเส้นใยอาหาร(Fiber) ซึ่งจะทำหน้าที่ในการดักจับไขมันไม่ให้เข้าสู่กระแสเลือด ช่วยให้ลำไส้สะอาด ลดความเสี่ยงมะเร็งลำไส้, มะเร็งกระเพาะอาหาร และที่เด็ดสำหรับหนุ่มสาวก็คือ วิตามินที่ได้จากกินผักสด, สะอาด, ปลอดจากสารพิษ ช่วยให้ผิวพรรณมีความยืดหยุ่นสวยใสด้วยจ้า...:g

สิลองปลูกตามเบิ่งเด้อจ้า เทือได้ผักไทยงามๆไว้กินเอง สิเกิดบ่น้อ คือมาอากาศหนาวแท้น้อ...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

เค็มหมากนัด
    Guest

กระพริบตา

คุณหลานพระรถจ๋า
    อุปกรณ์ในการปลูกหายากไหมจ๊ะ เค็มหมากนัดอยากลองปลูกดูมังจะได้ไม่ต้องคลุกดินให้ยุงกัดอ่ะค่ะ
    ยุงที่แทคสาดดดน่าเกลียด ตัวโตไม่พอ ดุดเลือดเร็วจริงๆๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวตี๋ คนหล่อฝั่งซี
    ตามมมมมโจยยยยยยยยย

Tags for this Thread