หัวข้อ: ลายลำเพลินโบราณ

บุญแจ่ม
    Guest

ลายลำเพลินโบราณ

มีไผ๋พอฮู้ลายลำเพลินโบราณบ่หน้อ ที่อ.โสโชคเพิ่นดีด ขอเคล็ดลับดีดลายนี้ม่วนๆแน่เด้อ...ขอแน่ อยากได้หลายๆ สิไปดีดให้เฒ่าแม่ฟัง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พิณสันติภาพ
    ในการดีดลำเพลินโบราณให้ม้วน อันนี้เคล็ดลับได้จากอ.โสโชคสอนโดยตรงครับ(เพราะว่าเป็นลูกชายเพิ่น...อิอิ)

การดีดให้ดีดควบสายครับทั้งสามลายเลย เพราะให้เสียงมันกล่อมกัน เวลาเล่นสาย2การจับช่องพิณกะจับควบกันระหว่างสาย1 และสาย 2 และเวลาจับปิ๊กจับปลายปิ๊กด้านนอก เวลาดีดกะดีดแบบ มีจังหวะแฮงเบาครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    อันนี้ผมไม่รู้แฮะ ว่าเล่นแบบโบราณเป็นอย่างไร เพราะว่าผมเล่นแบบประยุกต์ร่วมสมัยกับดนตรีสากลมากกว่า

บุญแจ่ม
    Guest
    ขอโน๊ตลายลำเพลินโบราณแน่ครับ อยากลองไปดีดเบิ่ง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ พิณสันติภาพ

ลายลำเพลินโบราณ

ลายลำเพลินบราณ อยู่ในหนังสือ เฮ็ดอาจารย์ 3 ของพ่ออะครับ เด๋วกลับบ้านสิเอามาฝาก ออกพรรษาเด้อครับ...ผู้ได๋กลับบ้านออกพรรษาแน่น้อ ไปทำบุญตักบาตรเทโวนำกันครับ::)::)