หัวข้อ: การเลี้ยงปลวกให้ไก่กิน

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest

การเลี้ยงปลวกให้ไก่กิน

เว้าเรื่องเกษตรนี่ผมมักหล๊ายหลายครับ..มื้อนี้กะเลยมีวิธีเลี้ยงปลวกให้ไก่กิน และวิธีกำจัดปลวกมาฝากครับ ในรูปผมไปจอบ ( แอบ ) ถ่ายตอนไก่กำลังฟักครับ..เลยเอา
    รูปมาให้เบิ่ง ซ่อยกันฟักดีอีหลีครับไก่อยู่สวนผม
    ปลวกนี่ผู้ใด๋อยากเลี้ยงไว้ให้ไก่กินกะมีวิธีทำง่าย ๆ ครับ
    ปลวกเป็นอาหารเสริมไก่ที่มีคุณภาพสูง เกษตรกรสามารถขุดหลุมเลี้ยงได้
    หรือเลี้ยงบนพื้นที่ โดยมีวิธีทำดังนี้ครับ..
    1 . ขุดหลุมลึกประมาณฝ่ามือ กว้างประมาณศอก รองก้นหลุมด้วยมูลวัวแห้ง
    แล้ววางไม้ฟืน ( ไม้แห้ง ) เรียงกันจนเต็มหลุม แล้วคลุมด้วยใบไม้แห้ง
    2. คลุมกระสอบอีก แล้วกะรดน้ำทุกสามมื้อ ประมาณ 15 มื้อ กะสิเกิดปลวกครับ
    แค่นี้ล่ะครับ..ไก่ที่เลี้ยงกะสิมีปลวกกิน เปิดให้กินทุก ๆ ห้ามื้อครับ..

นี่เป็นภาพไก่กำลังหากินปลวกครับ..ที่เกิดแบบธรรมชาติ ๆ ส่วนสองรูปหลัง
    ไก่ลอยน้ำเล่นเสย...สงสัยมันสิฮ้อนเนอะ
    สำหรับวิธีกำจัดปลวกกะบ่อยากครับ..ถ้าตามบ้านหรือเฮือนมีปลวกกะใช้เชื้อโตนี่
    เชื้อเมธาไรเซี่ยม บ่อเป็นอันตรายต่อคนหรือสัตว์ครับ เอาโรยให้ถูกโตปลวก หรือผสมน้ำรดให้ถูกโตปลวก แล้วปลวกโดยนิสัยของมัน มันสิฮักกันครับ เลยคาบกับไปถิ่ม
    แล้วโตที่คาบไปกะสิติดเชื้อจากโตที่ตาย สุดท้ายปลวกกะเลยตายยกรังครับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jack_sarakham
    เป็นตามีความสุขหน้อครับ กินอยู่แบบพอเพียง บ่ต้องคิดยาก บ่ต้องอยากได้หลาย ขอให้มีความสุข ด้านการเกษตรผมกะแฮงมักหลายครับ ขอบคุณสำหรับวิธีการเลี้ยงปลวกครับ ผมกะพึ่งฮู่นี่ละปลวกกะเลี้ยงได้คือกัน::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่
    ขอบคุณหลายๆ อ้ายเอ้ย อาหารเสริมไก่ข่อยบาดเทือนี่ สนุกอ้วน ล่ะกะปวกทีมักขึ้นตามเสาเฮือน คงสิได่ลาจากกันบาดเทือนี่ล่ะ 8)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    อืมม...เยี่ยมมากเลยคะ ใช้น้ำผสมอีเอ็มขยายด้วย
    ก็จะยิ่งดี ไก่ที่กินจะแข็งแรง ไม่ป่วยง่ายจ้า... :g

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    ฮ่วยๆจะของเผิ่นบ่อยู่บ้านหาจอบลักไก่มาต้มกะน๊า ::)
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    กะเป็นวิธีที่ดีที่ควรหันมาส่งเสริมกันแหล่วครับสู่มื้อ เป็นการลดต้นทุนลงนำน้อครับ
    ประหยัดเงิน แถมยังเป็นการส่งเสริมความหลายหลายทางชีวภาพ และที่สำคัญตรง
    กับหัวใจของการอยู่แบบพอเพียง

8)(t8)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวตี๋ คนหล่อฝั่งซี
    ระวังมันขึ้นบ้านเด้อครับ