หัวข้อ: ทำไม"""น้ำตกถึงสวย... ?

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

ทำไม"""น้ำตกถึงสวย... ?

--------------------------------------------------------------------------------

รู้ไหม...?
    ทำไมน้ำตกถึงสวย...

พ่อ : รู้มั้ยลูก...ทำไมน้ำตกถึงสวย...
    ลูก : ก็เพราะมันเป็นน้ำตกไงคะพ่อ...
    พ่อ : ไม่ใช่หรอกลูก...
    …ที่น้ำตกส วยน่ะ...
    …เพราะน้ำตกไม่ยอมเก็บน้ำไว้ในชั้นของตัวเองต่างหาก..
    ลูก : หมายความว่าไงคะพ่อ...
    พ่อ : ลูกสังเกตไหมล่ะว่า...
    …เวลาน้ำตกตกลงมาจากชั้นหนึ่งแล้ว..
    …น้ำนั้นก็จะถูกส่งต่อลงไปอีกชั้นหนึ่งทันที..
    …เพราะวิธีนี้ที่น้ำตก...ไม่เห็นแก่ตัว...
    …แต่ยอมส่งน้ำที่ตกมาจากชั้นอื่น..แล้วส่งต่อกันไปเรื่อย ๆ อย่างนี้..
    …น้ำตก..ถึงสวย...
    …และน้ำตก..จึงยังคงเป็นน้ำตก...ที่มีเสน่ห์..ไงละ
    ข้อคิดจากเรื่องนี้...
    อย่าลืมน่ะลูก...
    ถ้าลูกอยากให้ตัวเองเป็นคนที่น่ารัก...
    ลูกควรจะเป็นอย่างน้ำตก..
    หากมีสิ่งดี ๆ ตกมาถึงตัวลูก...
    อย่าเก็บสิ่งดี ๆ นั้นไว้..คนเดียว..
    ลูกต้องเรียนรู้ที่จะ...แบ่งปัน...ออกไปให้มากที่สุด
    มีก็แต่คนที่ “ให้” ออกไปเท่านั้นแหละ...ลูก..
    จึงจะเป็นคนที่ “ได้รับ” อย่างแท้จริง...

ที่มา : ธรรมะคลายใจ...ท่าน ว. วชิรเมธี

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวขาดำ
    :gปรบมือให้เลยครับ
    ::)แต่ว่า สองสามมื้อที่ผ่านมา ผมได้ ตัวดีมาแล้วไปให้คนอื่นต่ออีก แล้วมัน บ่ ถืก
    คนดีแบบผม เลยถืกด่าแหม๋ ครับ::)::)::)::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวขาดำ
    :gปรบมือให้เลยครับ
    ::)แต่ว่า สองสามมื้อที่ผ่านมา ผมได้ ตัวดีมาแล้วไปให้คนอื่นต่ออีก แล้วมัน บ่ ถืก
    คนดีแบบผม เลยถืกด่าแหม๋ ครับ::)::)::)::)

อันนี่เขาห่ามแบ่งอิอิ::)