หัวข้อ: วิธีปลูกฟักแม้ว

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest

วิธีปลูกฟักแม้ว

มื้อนี้มีรูปการปลูกฟักแม้วมาฝากครับ ผมไปได้พันธุ์ฟักแม้วมาจากห้างสรรพสินค้า เลือกเอาลูกออกเหลือง ๆ แล้วเอามาทิ้งไว้เกือบเดือนครับ..แล้วฟักแม้วจะแลบลิ้นออกมาตามรูป ฟักแม้วมีชื่อเรียกอีกอย่างหนึ่งคือชาโยเต้ครับ ปลูกทีหนึ่งก็อยู่ได้ประมาณสองปี ยอดเก็บมารวก หรือผัด ส่วนลูกฟักแม้วก็เอามา ต้ม ผัด แกง ก็ได้ครับ

หลังจากที่ลูกฟักแม้วแลบลิ้นแล้วก็เอาลงปลูกครับ เอาดินกลบตรงลิ้นนิด ๆ แล้วประมาณอาทิตย์ก็แทงยอดขึ้นมาครับ ตามรูปผมเอาเพาะไว้ ก่อนจะอาลงปลูก แค่นี้ก็มียอดฟักแม้วไว้ผัดกินแซบ ๆ แบบพอเพียงและเพียงพอแล้วขอรับกระผม...

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ประหลาดน้อ ฟักแม้ว เพิ่งเคยเห็นนี่แหละค่ะ

ยอดฟักแม้วนี่เคยกินอยู่จ้า ผัดน้ำมันหอยกับผัดไฟแดง แต่หน่วย(ผล)บ่เคยกินจักเทือ...

วิธีปลูกกะแปลกดีเนาะ ปลูกเบิดหน่วยเลย ขอบคุณสำหรับความรู้จ้า.....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่