หัวข้อ: เกี่ยวกับลายพิณครับ

ramm
    Guest

เกี่ยวกับลายพิณครับ

ระว่างลาย ไล่วัวขึ่นเขา กับลาย ไล่วัวขึ่นภูมันอันเดียวกันบ่

ขอตอบแน่

ครับถูกต้องแล้วครับ ลายวัวขึ้นภู หรือลายไล่วัวขึ้นเขา เป็นลายเดียวกันครับ แต่แล้วแต่คนสิเอิ้น โดยพื้นเพสิเป็นลายโชว์ของโปงลาง ไว้เดี่ยวโชว์ โดยประวัตินั้นมีดังนี้ครับ

ที่มาของลายงัวขึ้นภู
    เมื่อเสร็จจากการทำนา ทำไร่ ทำสวน หลังฤดูเก็บเกี่ยวเรียบร้อยแล้ว ชาวสกลนครจะรวมตัวกันเป็นกลุ่ม เรียกว่ากลุ่มนายฮ้อย มีจำนวนสมาชิกกลุ่มละ 20 – 30 คน ไล่วัว ควายไปขายทางล่าง(กรุงเทพฯ) โดยจะรวบรวมฝูงวัวควายทั้งของตนเองและของญาติที่ฝากไปขาย แต่ละฝูงจะมีวัว ควายประมาณ 200 – 300 ตัว โดยจะมุ่งหน้าและเลียบชายเขาภูพานมาทางกาฬสินธุ์ และต้องเดินทางกลับถึงบ้านในฤดูกาลทำนา คือเดือน 6 หรือเดือน 7 รวมเวลาประมาณ 4 เดือน นายฮ้อยชาวสกลนคร ไล่วัวขึ้นภูก็จะฟังเสียงเขาะหรือหมากกะแหล่ง (กระดิ่งแขวนคอวัว ควาย) เสียงจะดังเป็นจังหวะตามการก้าวเท้าของวัว ซึ่งค่อนข้างช้าเพราะวัวเมื่อยเนื่องจากเดินขึ้นภู(ภูเขา)ไปเรื่อยๆ นักปราชญ์ดนตรีได้นำมาประยุกต์ให้เป็นเสียงดนตรี

:ที่มา หนังสือ ประวัติโบราณ ตำนานเล่าขาน ลายพิณพื้นบ้านอีสาน 19 จังหวัด อ.โสโชค สู้โนนตาด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แพรมน

Re: เกี่ยวกับลายพิณครับ

แม่นครับ เป็นลายเดียวกันครับ ภู กับเขา อิอิอิ เป็นความหมายเดียวกันครับผม:g:g