หัวข้อ: พาณิชย์นาวี อาชีพที่น่าสนใจ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

พาณิชย์นาวี อาชีพที่น่าสนใจ

วันนี้มีอาชีพหนึ่งที่จะมาแนะนำจ้า นั่นก็คือ พาณิชย์นาวี จ้า สำหรับนักเรียนที่กำลังเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ปีนี้ มีอาชีพหนึ่งที่น่าเรียนต่อก็คือ พาณิชย์นาวี จ้า ไม่อยากพูดถึงเงินเดือนซึ่งก็คงมากพอสมควร สำหรับอาชีพที่เริ่มต้นกับการเดินทางทางทะเลระหว่างประเทศ แต่มีสิ่งหนึ่งที่อยากพูดถึงก็คือ คนอาชีพนี้จะมีโอกาสท่องเที่ยวได้ทั่วโลกเลยค่ะ ไม่ว่าที่ไหนก็จะได้ไปเปิดหูเปิดตาทั่วโลกเลยละค่ะ เห็นไหมคะว่าอาชีพนี้น่าสนใจมากอาชีพหนึ่งเชียวค่ะ (แต่ดีแพ้ครูนิดหนึ่งจ้า ก็อาชีพคน Post ต้องดีที่สุดละค่ะ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    วุฒิการศึกษานี้ เท่าที่ทราบ ถ้าเรียนจบจะได้ 2 วุฒิ คือ ถ้าอยู่บนบกก็ได้เป็นวิศวะ
    ถ้าลงเรือก้อ พานิชย์ราชนาวี นี่ (ไม่ทราบผิดถูกงัยครูช่วยด้วยครับ ฮิฮิ) จริงเหมือน
    ครูนกฮูกว่าครับ ได้เดินทางไปทั่วเกือบทุกมุมโลกครับ สำหรับเงินเดือนอย่างเดียว
    ไม่รวมเบี้ยเลี้ยงต่าง ๆ ดีมากครับ และถ้ารวมเบี้ยเลี้ยงแต่ละงวดไม่ต้องพูดถึงครับ
    แต่ระหว่างปฎิบัติงานที่อยู่บนเรือมีสารพัดครับ ที่สำคัญคือการพนันมีมาก และแต่
    ละเที่ยวที่เรือแวะจอด ฝั่งให้พักพักผ่อนก้อจะมีที่เทียวต่างๆ ที่ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    เอ่ยมานี้เป็นเพียงส่วนหนึ่ง ของการใช้ชีวิตบนเรือ ของอาชีพนี้ ถ้าผู้ใดที่ได้ทำอาชีพ
    นี้ต้องอยู่ที่ตัวเองครับ ว่าจะบังคับตัวเองอย่างไร ไม่เล่น เที่ยว จนมากเกินไป รับรอง
    มีเงินทองเหลือใช้ อย่างสบายครับ ขอสนับหนุนอาชีพนี้สำหรับผู้ที่สนใจให้บุตรหลาน
    ได้เล่าเรียนครับ ดีมากมากครับ และตอนนี้หลายชายของหนุ่มน้อยเมืองเพชร จบมา
    ได้หนึ่งปีกว่า ๆ แล้ว เขาอยู่บนเรือ ไม่เลือกทางวิศวะ ครับผม 8)

ดีครับการศึกษษบ่อว่าแมนหยังเรียนไว้โลดอย่าขี้คร้านจั่งบ่อลำบากครับ
    หนุ่มเหงาคือซิเบิดวัยแล้วละซิบอกลูกหลานเอาดอก แล้วค่าใช้จ่ายแพงบ่อน้อครับใด่สอบเข้าบ่อครับ