..สงสารเอยสงสารบ้านเมืองเราหนักหนา
.......เหม่อมองฟ้าก็มืดมิดเสียจน น่าใจหาย
..........ขอเถอะฟ้าขออย่าให้บ้านเมืองเราวอดวาย
..............ขอวอนให้ไทยด้วยกันจงปองดอง
.......ต่างก็เป็นพี่น้องเป็นผองเพื่อน
..........โปรดลืมเลือนความขัดแย้งเพื่อไทยจะได้ไหม
.............ต่างความคิดความเห็นไม่จำเป็นต้องทำลาย
.............หยุดทำร้ายทำลายกันเพื่อบ้านเมืองเรา
ขอโทษนะครับที่ผมเขียนกลอนแบบนี้ทั้งที่รู้ดีว่าเวปไม่ยุ่งกับการเมือง
แต่ผมเขียนเพราะมันคือเศร้าในใจอย่างแท้จริงที่อยากระบายความอืดอัดออกมา
ขอวอนให้พี่น้องผองไทยทั้งหลายโปรดรักและสามัคคีกันด้วยเทอญ

*หากท่านไดเห็นว่าไม่เหมาะสมลบได้นะครับ