หัวข้อ: ใบมะลิลบรอยแผลเป็น

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่

เรื่องฮิตน่าอ่าน ใบมะลิลบรอยแผลเป็น

ใบมะลิลบรอยแผลเป็น

บ้านใครปลูกมะลิจนออกดอกหอมฟุ้งให้ได้เก็บมาลอยน้ำดื่มให้ชื่นใจ ค่ำนี้ตอนเก็บดอกหอมๆ อย่าลืมชำเลืองดูใบสีเขียวสดของเขาสักหน่อย เพราะใบมะลิก็มีดีไม่แพ้กันครับ

โบราณใช้ใบมะลิเป็นสมุนไพรในการรักษาแผล เช่น แผลพุพอง ฝีดาษ นอกจากนี้ยังมีสรรพคุณรักษาแผลเป็นได้เป็นอย่างดี ทั้งแผลเป็นจากอีสุกอีใส จากสิว ตลอดจนบาดแผลที่เกิดจากรอยขีดข่วน การบาดจากของมีคม แผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก

สำหรับวัยรุ่นที่ร้อยทั้งร้อยยังชอบการผจญภัย บ่อยครั้งที่ความโลดโผนก็ทิ้งแผลเป็นไว้เป็นของฝากตามแขนขา ลองใช้สมุนไพรไทยแท้แบบใบมะลิดูครับ

ก่อนอื่นต้องตามหานางเอกใจดีอย่างแม่มะลิให้ได้เสียก่อน เมื่อได้มาแล้ว หากเกิดบาดแผล เช่น แผลจากรอยขีดข่วน จากการบาดของมีด แผลไฟไหม้น้ำร้อนลวก เมื่อรักษาจนแผลเริ่มแห้งตกสะเก็ดและสะเก็ดลอกหลุดออกแล้ว ให้เลือกใบมะลิจะเป็นมะลิลาหรือมะลิซ้อนก็ได้ โดยเลือกจากต้นที่ไม่ได้ฉีดยาฆ่าแมลง หรือใช้สารเคมี สัก 2-3 ใบ ล้างให้สะอาด นำมาตำหรือบดพอละเอียด คั้นเอาแต่น้ำ นำมาทาบริเวณแผลเป็นวันละ 3-4 ครั้ง

เมื่อแผลเป็นเริ่มจาง และไม่มีอาการเจ็บ สามารถนำใบมะลิมาถูเบาๆ บริเวณรอยแผลเป็นได้โดยตรง วันละ 3-4 ครั้ง เช่นเดียวกัน

สำหรับรอยแผลเป็นจากสิวที่มีทีท่าว่าจะหายช้า ให้ผสมน้ำคั้นใบมะลิ น้ำมะนาว และดินสอพองลงเข้าด้วยกัน ทาบริเวณรอยแผลเป็น จะช่วยสมานผิวและผลัดเซลล์ผิวให้รอยแผลเป็นจางหายไปเร็วยิ่งขึ้น

สมุนไพรสูตรนี้ใช้ได้กับทุกคนในครอบครัว ปลอดภัยไม่ต้องกลัวอาการแพ้ครับ

นิตยสารชีวจิตฉบับที่ 231

ใบมะลิลบรอยแผลเป็น

ลบแผลเป็นที่ใจได้บ่หน่อหนี่ กะซั่นสิสั่งตรงจากเมืองไทยมาปลูกไว้จัก10ต้นเบิ่ง 55++
    เว้าเล่นเด้อน้องหล่า ดีหลายบ่รู้เด๋หนี่ว่าใบมะลิเป็นสมุนไพร...มักกลิ่นดอกมะลิมากๆ หอมดี....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoloclikclik
    ดีมากๆๆ เลยจ้าขอบคุณที่เอาเกล็ดฯมาฝากเด้อ:g:g

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    ขอบคุณมากนะครับสำหรับความรู้อันนี้ ผมเองก็มีแผลเป็นที่ยากจะลบเลือน
    ขอบคุณอีกครั้ง.....แล้วผมสิลองเฮ็ดเบิ่ง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากค่ะสำหรับเกล็ดความรู้ที่ได้รับค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    แล้วถ้าแม่นแผลเป็นที่มีมาแต่โดนๆลบได้บ่น้อคับ หัวแตกแต่สมัยเป็นเด็กน้อยพุ้น เล่นบักลี้แล่นตำกันหัวแตกยังว่า จนปานนี้ยังมีฮอยอยู่ จักว่าใส่ได้บ่ ::)::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ฮอกะฮู้เด้อครับบาดนิ ขอบคุณเด้อครับสาระดีๆ แผลเป็นลบใด่แผลในใจไผน้อซิมาลบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด
    แม่นอี่หลี๋บ่สิบ่ซื้อ hirudoid มาทาดอกบั่นสิเอาใบมะลิมาทาแทน