หัวข้อ: ปลูกต้นตะกูยักษ์รวยจริงหรือ

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest
    กะถือว่าเป็นการแซร์ข้อมูลกะแล้วกันเนอะครับเนอะ ต่างคนกะต่างคิด..เนอะ..ตามภาพที่เอามาลงภาพแรกแม่นต้นตะกูอยู่ครับ เปลือกออกนวล ๆ ยามใหญ่มาใบมีเล็กลง ส่วนภาพที่สองที่มีแมงกอกบ่อแม่นต้นตะกูครับผม เพียงแต่เอาฮูปแมงกอกที่มันมักกินต้นตะกู มาให้เบิ่งครับ เพราะว่าแมงกอกและแมลงเกือบทุกชนิดมันบ่อมักของขม ๆ เป็นต้นนว่า เครือกอฮอ ,ต้นสะเดาป่า ครับ กะต่างคนกะต่างมีความคิดคนล่ะอย่างเนอะครับ ผู้ปลูกกะขอให้รวย ให้รวยกะแล้วกันเนอะครับ ให้เพิ่นรวยก่อน ผมสิรวยนำก้นดอกครับ...เนอะ :g

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ promee
    :g8):g

ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณหลายเด้อสำหรับความคิดเห็น(t

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    ภาพทั้งสองดูยังงัยก็ไม่ใช่ต้นตะกูครับ เพราะลักษณะต้นและใบ คนละเรื่องเลยครับ แต่ภาพที่เป็นเบี้ยเล็ก ๆ ในกระทู้ข้างบนก่อนหน้านี้ ที่อยู่ในถุงดำน่ะ ใช่เบี้ยต้นตะกูแน่ครับ ที่สวนผมปลูกไว้ประมาณ ๗ ไร่ อายุกำลังจะเข้าสองปี บางต้นโตกว่านี้ครับ ที่เมืองแขกที่ผมเรียนอยู่ ต้นขนาดสองคนกอด ก็ไม่ใบเล็ก และไม่มีตะกูพันธุ์ไหนที่ผมรู้จักมีลักษณะอย่างนี้เลยครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ผมเพิ่งอ่านเจอในหนังสือเกษตร ว่าต้นตะกูปลูกในเชิงไม้เศษฐกิจบ่ดีครับ ทางกระทรวงการเกษตรเพิ่นว่ามา
    เป็นไม้เนื้ออ่อน ตอนนี้ทางอุดรธานีเพิ่นหาเจ้าของโครงการยุ ปลุกแล้วจักสิขายให้ไผ๋พวกที่เอาโครงการมาให้เขา
    หวังสิขายต้นไม้ซื่อๆครับผม พอได้เงินแล้วหนี้เลยตอนนี้ยากคัก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    มันสิคือกันกับกระแสการปลูกยางพาราบ่หล่ะบ่าวจัยมันอาจจะมีนายทุนหัวใส
    มาปั่นกระแสเพื่อขายต้นกล้าหรือบริการเสริมอื่นๆอีกหลายอย่างสำหรับผู้มี
    ทุนอยู่แล้วและมีความตั้งใจบ่มีปัญหาส่วนผู้ที่กู้เงินมาเพื่อจะลงทุนโดยเฉพาะ
    และบ่มีความพร้อมมักสิเกิดปัญหาตามมาทีหลังแน่นอน แม้แต่เรื่องข้าวเหนียว
    ปัจจัยหลักที่คู่กับคนอีสานเฮายังเป็นปัญหากับกระแสราคาข้าวจ้าวที่มาล่อใจ
    หันไปปลูกข้าวจ้าวขายต้องมาซื้อข้าวเหนียวกินแพงบ่หล่ะครับทีหนิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวจัย
    ผมเพิ่งอ่านเจอในหนังสือเกษตร ว่าต้นตะกูปลูกในเชิงไม้เศษฐกิจบ่ดีครับ ทางกระทรวงการเกษตรเพิ่นว่ามา
    เป็นไม้เนื้ออ่อน ตอนนี้ทางอุดรธานีเพิ่นหาเจ้าของโครงการยุ ปลุกแล้วจักสิขายให้ไผ๋พวกที่เอาโครงการมาให้เขา
    หวังสิขายต้นไม้ซื่อๆครับผม พอได้เงินแล้วหนี้เลยตอนนี้ยากคัก
    เรื่องนี้ก็เคยได้ยินครับ แต่คนที่ปลูกต้นตะกูก็มีหลายพวก หลายความคิดนะครับ

ประการแรก ตะกูเป็นไม้โตเร็ว แม้เนื้อไม้จะไม่เทียบเท่ายางนา ตะเคียน หรือ อื่น ๆ แต่ใช้ทำประโยชน์ได้หลายอย่าง และได้ใช้เร็วด้วยครับ เช่น เฟอร์นิเจอร์ เป็นต้น

ประการที่สอง เรื่องกระทรวงเกษตร หรือนักวิชาการ บางกลุ่มที่ออกมาพูดถึงเรื่องต้นตะกู โดยมากพูดในทางลบครับ พี่ชายผมได้รับรางวัลลูกโลกสีเขียวด้านอนุรักษ์ป่าธรรมชาติและปลูกไม้ทดแทน เคยถามนักวิชาการว่า เหตุใดนักวิชาการเหล่านี้ถึงเชียร์แต่ไม้ยูคาลิปตัส ไม้กระดาษ รณรงค์ให้ปลุกกันจัง ทั้ง ๆ ที่เป็นที่รู้ ๆ กันว่า ยูคาลิปตัสคือตัวทำลายระบบธรรมชาติ ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนครับ...?

ประการที่สาม คนที่ปลูกเพราะถูกกระแสนำ หรือเพราะมีนายทุนมาหลอกลวง น่าสงสารและเห็นใจมากครับ เพราะเดิมก็จนอยู่แล้ว ยังมาเพิ่มภาระในการจนอีก เวรกรรมชาวไร่ชาวนาอีสานจริง ๆ ครับ

ประการสุดท้าย ผมปลูกเพราะรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง เพราะที่อินเดียเขามีมานานแล้วครับ และใช้ประโยชน์ได้มากจริง ๆ อย่างน้อยก็ทำให้มีป่า ลดภาวะโลกร้อน ถึงเวลาที่ไม้โตพอใช้ได้แล้ว ย่อมจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับท่าน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พิณอิสระ
    เรื่องนี้ก็เคยได้ยินครับ แต่คนที่ปลูกต้นตะกูก็มีหลายพวก หลายความคิดนะครับ

ประการแรก ตะกูเป็นไม้โตเร็ว แม้เนื้อไม้จะไม่เทียบเท่ายางนา ตะเคียน หรือ อื่น ๆ แต่ใช้ทำประโยชน์ได้หลายอย่าง และได้ใช้เร็วด้วยครับ เช่น เฟอร์นิเจอร์ เป็นต้น

ประการที่สอง เรื่องกระทรวงเกษตร หรือนักวิชาการ บางกลุ่มที่ออกมาพูดถึงเรื่องต้นตะกู โดยมากพูดในทางลบครับ พี่ชายผมได้รับรางวัลลูกโลกสีเขียวด้านอนุรักษ์ป่าธรรมชาติและปลูกไม้ทดแทน เคยถามนักวิชาการว่า เหตุใดนักวิชาการเหล่านี้ถึงเชียร์แต่ไม้ยูคาลิปตัส ไม้กระดาษ รณรงค์ให้ปลุกกันจัง ทั้ง ๆ ที่เป็นที่รู้ ๆ กันว่า ยูคาลิปตัสคือตัวทำลายระบบธรรมชาติ ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนครับ...?

ประการที่สาม คนที่ปลูกเพราะถูกกระแสนำ หรือเพราะมีนายทุนมาหลอกลวง น่าสงสารและเห็นใจมากครับ เพราะเดิมก็จนอยู่แล้ว ยังมาเพิ่มภาระในการจนอีก เวรกรรมชาวไร่ชาวนาอีสานจริง ๆ ครับ

ประการสุดท้าย ผมปลูกเพราะรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง เพราะที่อินเดียเขามีมานานแล้วครับ และใช้ประโยชน์ได้มากจริง ๆ อย่างน้อยก็ทำให้มีป่า ลดภาวะโลกร้อน ถึงเวลาที่ไม้โตพอใช้ได้แล้ว ย่อมจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับท่าน
    แมนคืออ้ายพิณอิสระว่าประการที่สองหล่ะครับ สนับสนุนกันจังปลูกยุคา
    ผมคนหนึ่งละครับที่ปลูกมาแล้ว ขายได้ชุดหนึ่งขุดทิ่มเบิ่ดเลยครับระบบนิเวศเสียเบิ่ด
    ใบหล่นลงในน้ำ น้ำเน่าอีกครับ ปลูกนำคันแทนา ข้าวบ่งามอีกครับ เพราะว่ามันแย่งน้ำเบิ่ด
    มีไว้หม่องได๋หม่องนั้นไห้หาน้ำแน่นอนครับ ผมเคยไปตัดยุคาขายอีก เวลาจับท่อนยุคาตั้งขึ้น
    (ตอนตัดเป็นท่อน)น้ำยุคาไหลออกปานเปิดขวดเทน้ำทิ้มครับ น้ำหลายคักในต้นยุคา มันกินน้ำหลาย

แต่ว่าสำหรับต้นตะกูนี้ผมอ่านพ้อครับ แต่บ่ได้ปลูกเอง กะว่านำเขาเนาะครับ มีหยังกะมาเว่าซุฟังอีกแนเด้อครับ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    อิอิ ผมเพิ่งให้พ่อเอาไปปลูกที่ สวน 300ต้นครับดีไม่ดีไม่รู้แหละ ปลูกช่วยภาวะโลกร้อน ปลูกเข้าไปครับพี่น้อง ไม่หวังขายให้รวยหรอก เอามาใช้ประโยชน์เองก้อได้ ขายไม่ออกก้อเผาถ่านขายซะเลย เหมาะสำหรับคนไม่มีเวลาดูแลน่ะ เป็นงานอดิเรก ก้อได้
    รายได้ประจำก้อพอมีกิน....ปลูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ปลูก อิอิ

ตะกูป่าแรกของผู้ข่า ปลูก ๑๙ กันยา ๕๑ ครับ งามตามที่ใจสั่งเลยครับ นายแบบกิตติมศักดิ์ครับ พ่อคำมาย เป็นพ่อของเสี่ยวฮักผู้ข่า มาเบิ่งสวนลูกชาย ว่าซั้น

ป่านี้ปลูกทีหลังหลายวันครับ หน้าแล้งที่ผ่านมาเกือบตาย เพราะพี่ชายปล่อยน้ำเข้าไปรด เพราะเห็นว่าดินมันแห้งกลัวต้นไม้ตาย ที่ไหนได้พอเพิ่นได้น้ำก็รีบพากันผลิยอด แดดมาจัด ๆ ยอดอ่อน ใบอ่อนลวกหมด ทางที่ดีที่สุด ปล่อยให้เขาสู้ด้วยลำแข้ง ให้ผ่านร้อนผ่านหนาวเอง จะแข็งแรงดีกว่าครับ ตอนนี้เข้าทางปกติแล้วครับ รอด รอด รอด ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lukhin_inter; 14-09-2009 at 20:42.

โอ้วววววววห์งามได้ใจอิหลีครับปีเดียวท่วมหัวแล้ว เอาใจซอยเกตกรไทยทุกคนครับประสบความสำเร็จเด้อครับอ้าย

Tags for this Thread