หัวข้อ: ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย แบบไกลบ้าน...

ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย แบบไกลบ้าน...

ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย แบบไกลบ้าน...
    มื้อนี่พาลูกสาวกินก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นหมูจ้า...ไปนอนบ้านหมู่กะยังโทรมาบอกว่า แม่ แม่ อยากกินก๋วยเตี๋ยว...
    ความฮักลูกจำเป็นกะได้หาแนวมาเฮ็ด...เล่นเอาเมื่อยค่อยได้กิน...
    เตรียมต้มน้ำซุปกระดูกหมูเลยจ้า หม้อขนาด5ลิตรพอ ใส่น้ำตั้งไฟ ล้างกระดูกหมูใส่ลงไป ต้มพอเดือดใส่เกลือ...
    ตักฟองออกถิ่มให้เบิดเลยจ้า...แล้วใส่เครื่องต้มก๋วยเตี๋ยว1ห่อน้อยๆ เบิ่งในห่อมีอบเชย2แท่ง ดอกจันทร์1ดอก
    เล่วหอม ข่า แล้วอิหยังอีกบุ ติ๋มบ่ค่อยรู้จักชื่อเครื่องเทศปานใด๋จ้า...
    เพิ่มกระเทียม2-3กลีบ หอมใหญ่1หัว ก้านขึ้นฉ่ายฝรั่ง3ก้าน น้ำตาลกรวด ซีอิ๊วขาว ผงรสดี...
    ต้มไว้เลยจ้า2-3ชั่วโมงพุ้นหละ ระหว่างถ่าน้ำซุปเฮ็ดลูกชิ้นหมูไปนำ...
    เนื้อหมูสับ500กรัม ใส่แป้งข้าวโพด เกลือ น้ำปลา พริกไทยป่น ผงฟูนิดหน่อยกะเอา ใส่น้ำแข็งทุบๆลงไป
    ปั่นให้เป็นเนื้อเดียวกันเลยจ้า จัดการต้มน้ำพอเดือดผ่อนไฟ ปั้นลูกชิ้นลงไป พอลูกชิ้นสุกจะลอยขึ้นมา
    ต้มไฟอ่อนๆหละกะว่าสุก ตักขึ้นแช่ในน้ำเย็นจัด ลูกชิ้นสิได้เด้งๆคือซื้อเขากินอยู่ไทยหละจ้า
    แช่เส้นก๋วยเตี๋ยวให้นิ่ม หั่นถั่วฝักยาว ผักชี ผักชีฝรั่ง ต้นหอม เตรียมไว้ เอาลูกชิ้นลงใส่หม้อต้มน้ำกระดูกหมูไว้จ้า
    ลวกถั่งฝักยาม+เส้นใส่ถ้วย โรยผักชี ผักชีฝรั่ง ต้นหอม ตักลูกชิ้น+น้ำซุปใส่ลงไปโลด....
    ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยเครื่องอาจสิบ่ครบเด้อจ้า ไกลบ้าน...
    เหลือก๋วยเตี๋ยวอยุธยาที่ใส่ผักบุ้ง..เทือหน้าเนาะจ้า...

ปรุงรสตามมักเลยจ้า...เชิญแซบพี่น้อง...กินได้คนละ2ถ้วย 55++โอ้ยยยย เมื่อย
    อยู่ไทยถ้วยละ25-30บาท ซื้อกินสบายกว่ากันเยอะเลยเนาะพี่น้อง แล้วไผสิล้างหม้อ+ถ้วย+ชามหละบาดทีหนี่....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    ขอถ้วยหนึ่งครับ น้ำตาลสองช้อนน้ำปลาซิดใส่ 2 หยด พริกป่น บ่ต้องกินเผ็ดบ่ได้::)
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอสองถ้วยจ้าน้ำหนึ่ง แห้งหนึ่ง ลูกชิ้นถ้วยละ 10 ลูก ::)
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    น่าหม่ำจังเลย ถ้าใส่พริกอีกนิดหนึ่ง น้ำส้มเปรี้ยวๆ น้ำตาลอีกหน่อยหนึ่ง
    คงกินไปด้วย กินโอเลี้ยงตามไปด้วย โอ้ย บ่ อยากพูด โลกคงโสภาขึ้นอีกเยอะเลย

8)8)8)8):g:g:g::)::)::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ชายหล่ามาดามศรี
    อิอิ มาจอบถ่ากินกะเตี๋ยวสุโขทัยพะน้า เป็นตาแซบขนาดเรย กำลังหิวพอดีวา 55555 ขอลูกชิ้นเยอะๆๆนะคราฟ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    ลูกชิ้นของใครหน๊อ อิอิ แต่ขอกินได้หม๊ายยยยยย อิอิ มักกินแต่ลูกชิ้นหละค๊า เอื่อยติ๋ม :g:g:g
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    ขอเล็กไม่งอก 1 ซามครับเอื้อย
    พิเศษลูกซิ้นเด้อ ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jack_sarakham
    เป็นตาแซบหน้อครับ ผมได้กินซิบ่ไห้ซะบ่ย้อนคิดฮอดบ้าน เก่งหน้อครับเือื้อยติ๋มนั้งเรือไปกินก๋วยเตี๋ยวก่อนหน่า ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    ::) ขอพิเศษ ใหญ่ งอก เครื่องในทุกอย่างเด้อ ส่งข้ามทวีป มาให้
    สัก 2 ครับ แห้ง 1 น้ำ 1 ::)::)::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ขอพิเศษเด้อครับเอาเบิดทุกอย่างเลยครับเอามาส่งแน่เด้อครับ::)::)

Tags for this Thread