หัวข้อ: ลูกจันหอมๆจาก "ต้นจัน"

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

ลูกจันหอมๆจาก "ต้นจัน"

ลูกจันหอมๆจาก "ต้นจัน"

ชื่อพื้นเมือง: จันขาว จันลูกหอม จันโอ จันอิน จัน

ลักษณะทั่วไป: ไม้ต้นขนาดกลาง สูง 10-20 เมตร ผลัดใบ แต่ผลิใบใหม่เร็ว เรือนยอกทรงพุ่มกลมทึบ
    หรือ รูปไข่ ลำต้นเปลาตรง เปลือกสีดำแตกเป็น สะเก็ดทั่วไป

ใบ: ใบเดี่ยว เรียงสับ

ดอก: สีครีมออกเป็นช่อเล็กๆ ประมาณ 3 ดอก ออกเป็นดอกเดี่ยวตามกิ่งเล็กๆ

ผล: ผลสดแบบมีเนื้อหลายเมล็ด ทรงกลม หรือ แป้น สุกสีเหลืองนวล ผล ออก

ด้านภูมิทัศน์: ปลูกในสวนเพื่อให้ร่มเงา และ ดูผลผลสวยมีกลิ่นหอม เป็นไม้เนื้อหอม (หายากมาก)

ประโยชน์: ผลสุกรับประทานได้ มีรสหวานและมีกลิ่นหอม แก้ อาการนอนไม่หลับกระวนกระวาย
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    มักคัก โดยเฉพาะหน่วยดิบฝาดๆหนะแมะ เอามาตำแซบขนาด
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    สุดยอดเลยจ้า บ่ได้เห็นต้นจันแบบนี้มาดโดนแล้วตั้งแต่เป็นเด็กน้อยพู้นล่ะ หน่วยสุกมันห๊อมหอม มักเอาใส่กระเป๋าเสื้อนักเรียน ยามมันเละๆกะเอามากินทั้งหวานทั้งหอมเลยจ้า :g

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    หอมเด่หมากจัน เอาลูกดิบมาตำกะแซบเด่ครับคือจั่งอ้ายศรีว่าใส่มดแดงแก้ฝาดใส่มัหเขื่อเขื่อนบาดนิโอ้ยคิดมาแล้วอยากเด่บาดนิ

nop
    Guest

เสียงอุทาน

8) ขอบคุณครับพึ่งเคยเห็นต้นเเละลูกมันคับ เคยได้ยินตั้งแต่ชื่อ ใช่ประเภทเดียวกันกับไม้จันจอมที่ทำโกศหรือป่าวคับ

บ่าวดินจี่
    Guest
    แล้วหาซื้อต้นกล้าได้หม่องได่แหน่ครับ
    อันเดียวกันกับหมากออมบ่ครับ อยากได้ต้นกล้าคือกันครับ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nop
    8) ขอบคุณครับพึ่งเคยเห็นต้นเเละลูกมันคับ เคยได้ยินตั้งแต่ชื่อ ใช่ประเภทเดียวกันกับไม้จันจอมที่ทำโกศหรือป่าวคับ
    ...ขออนุญาตตอบเด้อครับ บ่คือกันเด้อครับ กับไม้จันทน์(หอม) คนละสายพันธุ์ซ้ำแหม ตามที่เห็นเนาะ ไม้จันทน์(หอม)เป็นไม้ยืนต้น เนื้อละเอียดมีแก่นใจกลางต้นออกสีเหลืองจางๆ มีน้ำมันหล่อเลี้ยงแก่นไม้ มีกลิ่นหอมนวล(กลิ่นคือดั่งกลิ่นธูปหอม)โดยเฉพาะเวลาเอาไปเผาไฟ...แต่จันทน์หอมกะมีหลายสายพันธุ์ครับผม...
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

เคยกินหมากจันสุกอยู่จ้า...แต่บ่แซบ มักแต่เอามาดมจ้าหอมดีจ้า...อิอิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ศรีสะท้าน
    มักคัก โดยเฉพาะหน่วยดิบฝาดๆหนะแมะ เอามาตำแซบขนาด
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งอ้าย

Tags for this Thread