หัวข้อ: ไข่แลกไข่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวตี๋ คนหล่อฝั่งซี

พบปะพูดคุย ไข่แลกไข่

เรื่อง
    ชายคนหนึ่งเลี้ยงไก่ไว้ตัวหนึ่งเพื่อเก็บไข่กินทุกเช้า วันหนึ่งเขาออกไปที่สวน
    หน้าบ้านเพื่อเก็บไข่อย่างเคย แต่พบว่าแม่ไก่ของเขาไปออกไข่ไว้ในสวนข้างบ้าน เขาจึงเดินไปที่สวนข้างบ้านเพื่อเก็บไข่ เมื่อไปถึงเขาพบเจ้าของบ้านกำลังถือไข่
    อยู่
    'ขอไข่ผมคืนเถอะครับ ไก่ผมมันมาไข่ทิ้งไว้ที่นี่'
    'ไข่อยู่ในสวนผมก็ต้องเป็นของผม' ชายข้างบ้านตู่
    พวกเขาเถียงกันอยู่สักพัก แต่ก็หาข้อยุติไม่ได้ ชายเจ้าของไก่จึงเสนอทางออก
    'คนบ้านผม เวลาตัดสินกันไม่ได้ เขาจะใช้วิธีหนึ่งตัดสิน ผมจะเตะผ่าหมากคุณ แล้ว
    จับเวลาดูว่าคุณจะใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะลุกขึ้นมาได้ แล้วคุณก็เตะผ่าหมากผม
    บ้าง แล้วจับเวลาเหมือนกัน ใครใช้เวลาน้อยกว่าก็ชนะได้ไข่ไป'
    ชายข้างบ้านตกลง ชายเจ้าของไก่จึงกลับไปที่บ้านหารองเท้าบู๊ทคู่ที่ใหญ่และหนัก
    ที่สุด จากนั้นเดินลากเท้ามาหาชายข้างบ้าน แล้วเตะผ่าหมากเข้าไปสุดแรงเกิด
    ชายข้างบ้านทรุดลงไปกองกับพื้น ครึ่งชั่วโมงต่อมาเขาจึงลุกขึ้นมาได้
    'เอาล่ะ ตาผมเตะคุณบ้าง' ชายข้างบ้านกล่าว
    ชายเจ้าของไก่ถอยฉาก
    'โอเค ผมยอมแพ้ คุณเอาไข่ไปเหอะ'

(ได้เตะแลกไข่ฟองเดียวสะใจกว่า555)

cholwit
    Guest

พบปะพูดคุย

Good...ไอเดีย แถมแม่ไก่ไปด้วยก็ไม่เสียดายหรอก...

สาวเมืองชล
    Guest
    เป็นตาเจ็บตาปวดนำเพิ่นเนะ อิอิอิ คือสิศูนย์พันธ์แล้วล่ะ::)