หัวข้อ: เหตุเพราะ…พิมพ์เกิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jobloi

เหตุเพราะ…พิมพ์เกิน

เหตุเพราะ…พิมพ์เกิน...

ณ. สถาบันอุดมศึกษาแห่งหนึ่ง
    นักศึกษาสาวสวย วิ่งพลางน้ำตาไหลเป็นทางไปยังห้อง
    ทะเบียน เพื่อพบอาจารย์หัวหน้าฝ่ายทะเบียน (ชายหนุ่ม)
    ก่อนที่ทุกอย่างจะสายเกินไป
    อาจารย์ : อ้าว…..เป็นอะไรไปละครับนักศึกษา
    หน้าตามอมแมมมาเชียว
    นักศึกษา : สีหน้าไม่สบายใจอย่างมาก
    อาจารย์ : ตกลงเธอมีปัญหาอะไร บอกอาจารย์มา
    อาจารย์จะได้ทำให้
    นึกศึกษา : คือว่า..ที่บอร์ดประกาศผลของมหาลัยฯ นะค่ะ
    อาจารย์ : ทำไมหรือ บอร์ดมีปัญหาอะไร
    นึกศึกษา : บอร์ดไม่มีปัญหาอะไรหรอกคะ
    แต่ว่า ชื่อ-นามสกุล หนูนะคะ………………
    อาจารย์ : ทำไม…..อ๋อ! เค้าคงพิมพ์ผิดละซิ….
    ไม่เป็นไรหรอก เรื่องปกตินะ (หน้าเริ่มยิ้ม)
    นักศึกษา : คือว่า……สำหรับคนอื่น คงไม่เป็นไรหลอกค่ะ
    แต่นามสกุลหนูหน่ะ………
    อาจารย์ : ทำไมเหรอ นามสกุลหนูมันเป็นอะไร….
    แล้วเธอ นามสกุลอะไร
    นึกศึกษา : หนูนามสกุล หีบหอม ค่ะ
    อาจารย์ : อ้าว! ฝ่ายทะเบียนคงพิมพ์ตกตัว “บ ใบไม้”
    ละซิ
    นึกศึกษา : (เริ่มหน้าแดงมากขึ้น) ถ้าใช่คงดีกว่าละค๊ะ
    อาจารย์ : อ้าว??….แล้วมันยังไงล่ะ!!!!!
    นักศึกษา : ก้อ……….

ฝ่ายทะเบียนเค้าพิมพ์ ไม้เอก เกินบนตัว “บ ใบไม้”
    อ่านเล่นขำ ๆเด้อครับ..อย่าซีเลียส::)

cholwit
    Guest

พบปะพูดคุย

เปลี่ยนนามสกุลก็ดีเด้อครับ ถ้าผิดพลาดแบบนี้บ่อย ๆ โอกาสขึ้นคานสูงนะครับ....

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    แบบนี้น้องคนนี้น่าจะเปลี่ยนนามสกุลเนาะครับ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    นักศึกษาคนนี้ทำถูกแล้ว
    เพราะมันมีผลต่อภาพลักษณ์ของเธออย่างมาก
    คนอื่นอาจมองเธอในแง่ลบได้

สาวเมืองชล
    Guest
    โอ๊ยเนาะ คือหาหม่องเกินได้ถืกหม่องแท้น้อ