หัวข้อ: การปลูกผักหวานบ้านไว้กิน

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest

การปลูกผักหวานบ้านไว้กิน

ผักหวานบ้าน หรือ บางท้องถิ่นเรียกว่า ก้านตรง ภาคเหนือเรียกว่า จ๊าผักหวาน , แถวสตูล(ใต้)เรียกว่า ผักหวานใต้ใบ , แถวประจวบคีรีขันธ์ (ใต้)เรียกอีกอย่างว่า มะยมป่า , ผักหวานบ้านนั้นเดิมเราจะพบในป่าทุ้ง ป่าแดง ตามทุ่งนาหรือป่าผสมผัดใบ เริ่มแรกเดิมทีคนอีสานและภาคกลางเอามาปลูกในสวน หรือบริเวณบ้าน เพื่อเก็บยอดรับประทาน เมื่อทานแล้วชื่นชอบจึงนำมาปลูกเพื่อการค้า และผักหวานบ้านนี้สามารถนำมาผัด , ต้ม, ยำ, ทอด, หรือแกง หรือจะนำมารับประทานสด ๆ กะได้ครับ ผักหวานบ้านนี้ดีตรงที่ว่าออกยอดตลอดปีครับ
    พันธุ์ผักหวานบ้านเท่าที่ทราบมี 3 พันธุ์ คือ
    - พันธุ์สีนวล ลักษณะยอดจะแหลม ใบเล็ก ยอดมีสีค่อนข้างเหลืองนวล ๆ ผลผลิตดก รสชาติมัน หวาน ไม่มีกลิ่นเหม็นเขียว
    - พันธุ์สายน้ำผึ้ง ยอดอวบอ้วน น้ำหนักดี มีสีออกนวล ๆ ใบใหญ่กว่าพันธุ์สีนวล และรสชาติหวานมัน และอีกพันธุ์หนึ่งคือ
    - พันธุ์ก้านตรง
    การปลูกควรปลูก ระยะห่าง 50 คูณ 50 และควรเว้นช่องไว้เดินประมาณ 1 เมตร ใส่ปุ๋ยสูตร 15 – 15 – 15 รองก้นหลุมรวมกับปุ๋ยหมัก หรือปุ๋ยคอกหลุมละกระป๋องนม ผสม ๆ แล้วเอาลงปลูก

ส่วนการขยายพันธุ์ผักหวานบ้านนั้น สามารถทำได้หลายวิธี เช่น เพาะเมล็ด , ปักชำ , หรือตอนกิ่ง การเพาะเมล็ดผักหวานบ้านนั้นมีผลเสียคือจะค่อนข้างโตช้า และใช้เวลามาก การดูแลนั้นก็ใส่ปุ๋ยอินทรีย์ เดือนละครั้ง หรือปุ๋ยเคมีสูตร 25 -7 -7 หรือปุ๋ยเกร็ดที่มีตัวหน้าสูง ๆ ก็ดี เมื่อต้นแก่มากควรทำสาวโดยการตัดให้เหลือประมาณเมตรกว่า ที่สำคัญเรื่องน้ำควรรดทุกวันผักหวานบ้านจะแตกยอดดีครับ
    แล้วบัดทีนี้มาเบิ่งการตามหาพันธุ์ผักหวานบ้านมาปลูกไว้ถ่ากินของกระผมครับ นี่คือภาพพุติดตามครับ

อะจึ๋ย..สิข่วมได้บ่อน้อบัดทีนี้

สภาพป่ายังสมบูรณ์อยู่ครับ หมากเล็บแมวกะมีหลาย อยู่ใสน้อผักหวานบ้าน

พ้อแล้วครับพ้อแล้ว นี่ล่ะคือต้นผักหวานบ้านที่ขะเจ้าว่า

ลักษณะหน่วย (ลูก) ผักหวานบ้านครับ

ผมกะเล้ยตัด ๆ หวังสิมาชำไว้ถ่าปลูกไว้กินครับ

ลักษณะใบครับ

ตัดมาประมาณคืบกว่า ๆ แล้วกะแช่ยาเรียกราก แล้วกะเตรียมเอาซำครับ

ได้แล้วครับพันธุ์ผักหวานบ้าน บัดทีแล้วกะสิมีผักหวานบ้านไว้กินกับไว้แจกพี่น้องแล้วขอรับกระผม...

อ้ายอันนี่ติ๋มออนซอนเจ้าเฮ็ดไฮ่ เฮ็ดสวน...ติ๋มฝันเด๋ว่าชีวิตตอนเฒ่าสิกลับไปเฮ็ดสวนที่บ้านเกิด...
    ฮอดมื้อนั่นมาขอความรู้แหน่เด้ออ้าย....กล้าไว้ให้จัก3ต้นแหน่อ้ายผักหวานบ้านนะ...อิอิ
    ออนซอนผักอิเลิดเจ้านำ หอบเอากระถางหนึ่งจ้า555++
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ป้าดอ้ายคั่นน้องชายแวะไปเล่นนำเอาฝากน้องจักกะสอบแน่เด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี

ประโยชน์ของผักหวาน

เป็นผักที่มีธาตุแคลเซี่ยมและฟอสฟอรัสช่วยบำรุงกระดูกและฟัน
    ธาตุแมกนีเซี่ยมช่วยให้การยืดหดตัวของกล้ามเนื้อดี
    สารเบต้า-แคโรทีน ช่วยขจัดอนุมุลอิสระ ลดอัตราเสี่ยงการเป็นมะเร็ง
    วิตามิน-ซี ช่วยให้เนื้อเยื่อ, ผิวหนังชุ่มชื้น
    วิตามิน-เอ และบี ช่วยบำรุงสายตา และเผาผลาญไขมัน
    เส้นใยอาหาร(ไฟเบอร์) ช่วยระบบขับถ่ายและแก้ร้อนใน

เพื่อสุขภาพที่ดี มารับประทานผักกันนะคะ :g

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ติ๋ม เปอร์โย
    อ้ายอันนี่ติ๋มออนซอนเจ้าเฮ็ดไฮ่ เฮ็ดสวน...ติ๋มฝันเด๋ว่าชีวิตตอนเฒ่าสิกลับไปเฮ็ดสวนที่บ้านเกิด...
    ฮอดมื้อนั่นมาขอความรู้แหน่เด้ออ้าย....กล้าไว้ให้จัก3ต้นแหน่อ้ายผักหวานบ้านนะ...อิอิ
    ออนซอนผักอิเลิดเจ้านำ หอบเอากระถางหนึ่งจ้า555++

ชีวิตตอนเุุ่ถ่าสิกลับไปเฮ็ดสวนติ้สาวติ๋ม ชีวิตตอนเถ่าปุ้ยวางไว้แล้วกับเด็กน้อย
    ไปอยู่วัดปฏับิตธรรมที่ชัยภูมิ ถือตระกร้าหมากสองเถ่าไปวัดนำกันจ้า
    ::)
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เคยซื้อมาแกงกินกับปลาค่ะ อร่อยมากค่ะ หวานธรรมชาติ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    มักวิถีชีวิตแบบที่อ้ายนำเสนอเด้ออ้าย ขอบคุณหลายๆที่เอาแนวดีๆๆมากนำเสนอให้กันเบิ่งเน๊าะ
    เป็นการแลกเปลี่ยนกัน

ผักหวานบ้านปลูกง่ายแต่ว่าใหญ่ช้าคืออ้ายว่านั่นหล่ะ แต่ว่าพอต้นใหญ่จักน่อย
    กะเก็บยอดได้แล้วเด้ออ้าย ยิ่งเก็บยิ่งป่งยอดไวจ้า เก็บได้เกือบทุกมื่อเลย
    นำมาผัดน้ำมันหอย ใส่ไข่เจียว ใส่ต้มจืด หรือแกงเลียง แซ่บๆจ้า
    ที่สำคัญเป็นผักที่ปลอดสารพิษที่สุด บ่ต้องใช้ยาฆ่าแมลงเลยจ้า งามเองตามธรรมชาติ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    8) เป็นผักที่รดชาด อร่อย มากครับ ส่วนมากทางเมืองเพชร นิยมนำมาแกง
    ส้มแบบไทยๆ ครับ แกงได้กับทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น หมู เนื้อ ไก่ ปลา
    ปลาเค็ม สารพัดประโยชน์ครับ แถมผัดแบบผัดผักทั่วไปก้แซบครับผม
    ขอบคุณหนุ่มธรรมสิริครับ สำหรับข้อมูลที่ดีดีครับ8)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    เอามาปลูกไส่กระถางแล้วต้นเก่าจงไว้แน่เด้อ
    อยู่แถวบ่านผมต่มธรรมชาตฺหมดแล้วครับ
    แม้กระทั่งอีฟุก อีลอก อีงอมกะได่ปลูกกินครับ
    พี่น้องเอ้ย แต่ก่อนอยู่นำป่า..