หัวข้อ: การใช้โปรแกรม Microsoft Excel เพื่อการคำนวณทางคณิตศาสตร์ 1

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

การใช้โปรแกรม Microsoft Excel เพื่อการคำนวณทางคณิตศาสตร์ 1

การใช้โปรแกรม Microsoft Excel เพื่อการคำนวณทางคณิตศาสตร์ 1

ตอนที่ 1 การบวก ลบ คุณ และหาร เลข แทนการใช้เครื่องคิดเลข

1.1 การบวก

การใช้โปรแกรม อ่านในหนังสือที่ขายอยู่ตามท้องตลาดก็ได้นะคะ ทางนี้จะเริ่มเลย เรียนเลย

1 เปิดโปรแกรมใช้งานออกมา
    2 ทำให้แผ่นงานถูกเลือกโดยการไปคลิกที่มุมซ้ายของตารางคำนวณ
    ดังภาพ

การใช้โปรแกรม Microsoft  Excel  เพื่อการคำนวณทางคณิตศาสตร์ 1

3 จากนั้นเลือกแบบอักษร ดังรูป และตั้งขนาดตัวหนังสือเป็นขนาด 16

การใช้โปรแกรม Microsoft  Excel  เพื่อการคำนวณทางคณิตศาสตร์ 1

4 จะได้กระดานคำนวณแบบขยายใหญ่ขึ้น

5 เริ่มคำนวณ โดยใช้เครื่องหมายคำนวณดังนี้
    ............+ แทน การบวก
    ............- แทน การลบ
    ............* แทน การคูณ
    ............/ แทนการหาร

โจทย์ข้อที่ 1
    เริ่มง่ายๆ ก่อนนะคะ ต้องการผลลัพธ์ของ 3 + 5 +7 +9 +12 + 70 +80
    .........................ให้ใส่เครื่องหมาย = 3 + 5 +7 +9 +12 + 70 +80 ลงในเซลใดเซลหนึ่งค่ะ
    ....................... เสร็จแล้วกด Enter
    ........................จะได้ผลลัพธ์ 186

หวังคงเป็นประโยชน์ในการคำนวณเรืองการบวก แทนการใฃ้เครื่องคิดเลย
    (ติดตามตอนต่อไปที่ใช้เทคนิคเพิ่มขึ้นนะคะ)

ในฐานะครูคนหนึ่งคิด่ว่าคงเป็นประโยชน์ในวงการศึกษาบ้างไม่มากก็น้อยค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เค็น
    ขอบคุณหลายๆเด้อครับ มีประโยชน์หลาย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    ขอบคุณคราบคุณครู
    จดก่อง...........

ศึกษาหาความรู้
    ขอบคุณหลายๆครับได้ความฮู้มากกว่าเก่าที่บ่เคยฮู้กะได้ฮู้ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เปี๊ยกครับ
    ขอบคุณครับสิ่งดีๆที่มีประโยชน์

Tags for this Thread