หัวข้อ: วิธีทำบุญที่ง่ายๆครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

Facebook Video วิธีทำบุญที่ง่ายๆครับ

วิธีทำบุญที่ทำได้ง่ายๆทุกคนทำได้

มีหลายคนบอกว่าไม่มีเวลาไปใส่บาตร เข้าวัดเลย เลยไม่มีโอกาสได้ทำบุญเลย วันนี้เราได้หาวิธีให้ทุกคนที่ไม่มีเวลาก็สามารถทำได้ทุกวันโดยไม่ต้องใช้เงินทองอะไรเลยแถมยังไม่ต้องใช้เวลามากอีกด้วยนั่นคือ การใช้น้ำทำบุญ วิธีการมีดังนี้

1. ใช้น้ำสะอาด 1 แก้ว ใส่ถาดหรือจานก็ได้ น้อมใจถวายพระพุทธ ทุกเช้า ที่หิ้งพระ

2. เวลารดน้ำต้นไม้หรือ จะเทน้ำทิ้ง ให้ตั้งใจให้กับสัตว์หรือจุลินทรีย์ต่างๆที่จะได้ใช้น้ำเหล่านี้ในการยังชีพ

แค่นี้ท่านก็ได้บุญแล้วนะ คงอ้างไม่ได้นะไม่มีเวลา ถ้าบอกว่าจะเทน้ำใส่แก้วยังไม่มีเวลาละก็ นมัสการได้เลยนะหรือแม้แต่ท่านจะเทน้ำทิ้งหรือรดต้นไม้ ยังไม่มีเวลาเลยก็ขออมิตพุทธด้วย สิ่งเหล่านี้ไม่ได้คิดเองนะมีหลักฐานคำสอนด้วยดังนี้

พระพุทธเจ้าตรัสว่าทานอันเกิดจากการสาดน้ำทิ้งนั้นเป็นที่มาแห่งบุญ คือเป็นที่ตั้งของจิตอันเป็นทานได้ ดังนั้น ถ้าให้ด้วยศรัทธาในบุญ ให้โดยไม่ดูแคลนว่าเป็นบุญเพียงน้อย กำหนดใจให้อย่างสม่ำเสมอทุกครั้งที่สาดน้ำทิ้ง ด้วยความคิดอนุเคราะห์เช่นขอให้อาหารในน้ำทิ้งจงทำให้เขาอิ่มหนำ กับทั้งให้โดยไม่ได้คิดเล็กคิดน้อยเช่นประชดตัวเองที่ขาดวาสนาทำบุญใหญ่จึงทำบุญได้มากสุดแค่ด้วยน้ำทิ้ง ด้วยอาการทางใจที่พรั่งพร้อมเช่นนี้ การสาดน้ำทิ้งก็เป็นทางมาของความร่ำรวยได้ เพราะจิตที่มีความสำราญในการให้อย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วยนั้นเอง เป็นผู้ก่อภพแห่งความมั่งคั่งร่ำรวย

จะเห็นได้ว่าไม่ว่ายากดีมีจน อยู่คอนโด หมู่บ้าน เช่าบ้าน จะมีอาชีพใดๆ ลูกจ้างนายจ้าง ล้วนสามารถทำบุญได้ทั้งนั้น นะ อย่าบอกนะไม่มีเวลาเทน้ำ ให้คนใช้เทให้ แล้วอาบน้ำละ ก็ต้องเทน้ำอยู่ดี นะ อย่าเผลอบอกให้คนอื่นอาบให้นะ อ้อลืมไปถ้าเป็นเด็กเล็กอาจให้คุณแม่อาบน้ำให้ ทำเถิดครับสะสมไว้ได้บุญกันทุกท่านเทอญ สาธุ สาธุ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หัวหน้าจ๋าย
    ทำงานอยู่แถวสะพานใหม่
    :g:g...ผมจะนำไปเผยแผ่ทางบ้านผมเด้ออ้ายหนุ่ม...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    1. ใช้น้ำสะอาด 1 แก้ว ใส่ถาดหรือจานก็ได้ น้อมใจถวายพระพุทธ ทุกเช้า ที่หิ้งพระ

2. เวลารดน้ำต้นไม้หรือ จะเทน้ำทิ้ง ให้ตั้งใจให้กับสัตว์หรือจุลินทรีย์ต่างๆที่จะได้ใช้ น้ำเหล่านี้ในการยังชีพ

ขอบคุณสำหรับวิธีทำบุญง่ายค๊าหนุ่มน้อย
    จอให้หล่อวันหล่อคืนน๊าค๊า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    สาธุเดอ้จ้า จะทำตามจ้า 8) 8) 8) 8):g:g:g