หัวข้อ: เป็นหยังคือตั้งชื่อว่าบ้านมหา ไผฮู้ตอบให้แน่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวไทบ้าน555

เรื่องฮิตน่าอ่าน เป็นหยังคือตั้งชื่อว่าบ้านมหา ไผฮู้ตอบให้แน่ครับ

ตอนแรกผมนึกว่าบ้านนี้ เป็นบ้านแบบธรรมะ คือสิมีแต่เรื่องของพระ พอผมเข้ามาเบิ่งท่อน้นหละครับพี่น้องเอ้ย จักแม่นหยังเป็นหยังมุ่นอุ้ยปุ้ย แนวบ้านเมื่องเพิ่นบ่อมีกะมี แนวบ้านเมืองเพิ่นบ่อเฮ็ดบ้านมหากะเฮ็ด ผมกะเลยไปค้นเบิ่งในตำราภาษาบาลี กะเลยฮู้ว่าที่มาของคำว่า บ้านมหา หมายถึง บ้านหลังใหญ่ ถ้าแปลให้กว้างๆ ขึ้น กะหมายความว่าเป็นศูนย์รวมทุกสิ่งทุกอย่าง บ่อว่าสิเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ อยู่บ้านหลังนี้กะมีเบิดครับพี่น้อง และที่สำคัญเป็นศูนย์รวม มิตรไมตรีของพี่น้องทุกภาคเลยกะว่าได้ บ่อว่าสิเป็นพี่น้องชาวอีสาน เหนือ ไต้ ออก ตก และกะพี่น้องที่ไปอยู่ประเทศอื่นนำส้นเด้ และรวมทั้งเบิดนี้เป็นที่มาของชื่อ บ้านมหา ตามที่ผมเข้าใจครับ ถ้าไผเข้าใจเป็นอย่างอื่นกะบอกผมแนเด้อครับ::)เป็นหยังคือตั้งชื่อว่าบ้านมหา   ไผฮู้ตอบให้แน่ครับ

บ้านมหา บ้านหลังใหญ่ บ้านสีเขียว บ้านที่รัก บ้านที่เฮ็ดให้คลายเหงา บ้านแห่งความสุข บ้านแห่งมิตรภาพ ...อิอิอิ

รักบ้านมหาจังเลยจ้า ...เพราะนี่คือหม๋องให้ได้พ้อมิตรภาพ และ รัก ที่ประทับใจจ้า..จุ๊บ ๆๆๆ บ้านมหาที่รักของเด็กน้อย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ผมกะเข้าใจแบบนี่คือกันล่ะครับ จักสิแม่นบ่อแม่นต้องรอผู่เพิ่นฮู้มาบอกครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

รักบ้านมหามากมากคร๊าฟฟฟฟฟฟผ๊ม
    (t8)::):g(t8):g::)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มหา แปลว่า ยาว ใหญ่ เข้าคับ ออกยาก ครับ

มหา แปลว่า ยาว ก็คือพอได้เป็นมหาแล้วก็มีเชื่อเสียงขจรฟุ้งไปทั่วตั้งแต่เหนือ จรดใต้คือโด่งดังว่างั้นเถอะยิ่งได้ ประโยค 9 ยิ่งดังเหมือนพลุแตก ถ้าอยากได้ประโยค 10 ก็ไปต่อที่พม่าเอาครับ ฮ่า ๆ ๆ

เข้าคับ อันนี้ก็อย่าเข้าใจผิดว่าเข้าไปแล้วไม่หลวมนะครับ (แล้วจะพูดขยายความต่อทำไมเนี่ย...อิอิ)

คือ ๆ ๆ หมายถึง ว่าพอได้เป็นมหาแล้วจะไปไหนมาไหนก็วางตัวลำบาก ยิ่งบ้านนอกแล้วก็ไปกันใหญ่คือมีพระเณร เถรน้อย เกรงขามเพราะคิดว่ามีความรู้ถึงขั้นมหา ฉะนั้นจึงเข้าคับ (ภาษาเหนือ หมายถึง วางตัวลำบาก)

ออกยาก นี่ก็หมายถึง พอได้เข้าไปแล้ว เอ่อ ๆ ๆ คือพอได้ เป็นมหาแล้วเวลาจะสิกขาลาเพศก็ลำบาก ศรัทธาญาติโยมไม่อยากจะให้สึก ไปขอสิกกับพระชั้นผู้ใหญ่ท่านก็ไม่อยากจะให้สึก อย่างนี้แหละจึงเรียกว่า "ออกยาก"

เล่นซะเราเหงื่อตกเลย รอดตัวแล้วเรา ฮ่า ๆ ๆ ๆ

ส่วนทำไมจึงตั้งชื่อเว็บบ้านมหานั้น คำตอบอยู่ที่บ่าวคนเดิมครับ

:g

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    บ้านมหา หมายถึง บ้านหลังใหญ่ ถ้าแปลให้กว้างๆ ขึ้น กะหมายความว่าเป็นศูนย์รวมทุกสิ่งทุกอย่าง บ่อว่าสิเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ อยู่บ้านหลังนี้กะมีเบิดครับพี่น้อง และที่สำคัญเป็นศูนย์รวม มิตรไมตรีของพี่น้องทุกภาคเลยกะว่าได้ บ่อว่าสิเป็นพี่น้องชาวอีสาน เหนือ ไต้ ออก ตก และกะพี่น้องที่ไปอยู่ประเทศอื่นนำส้นเด้ และรวมทั้งเบิดนี้เป็นที่มาของชื่อบ้านมหา
    (t8):g
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    แปลว่าศูนย์รวมเรื่องสารพัดเรื่องจ้า ตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ นั่นแหละจ้า