หัวข้อ: แจ่วปลาแดก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

เรื่องฮิตน่าอ่าน แจ่วปลาแดก

วัตถุดิบตามนี้ค่ะ พอดีไปเจอพริกมาเลยนึกอยากกินน้ำพริก

แจ่วปลาแดก

นำเข้าเตาอบเปิดไฟย่าง ใส่มะเขือเทศตามหลังนะคะ เคล็ดควมอร่อยอยู่ที่ปลาร้าแกะเอาเฉพาะเนื้อค่ะ
    ใส่เยอะรับรองเค็ม ใส่น้อยก็ไม่นัว ไม่ใส่ไม่แซ่บ สรุปจะใส่เท่าไหร่ก็แล้วแต่คุณจะพิจารซอมเด้อค่า

แจ่วปลาแดก

ปั่นรวมแล้วชิมดู ถ้ายังขาดควมอร่อยก็ปรุงรสเพิ่มด้วยน้ำปลานิด น้ำปลาร้าหน่อย น้ำตาลด้วยนิดๆ บีบมะนาวใส่ด้วยก็ได้

แจ่วปลาแดก

และอีกสูตร ใส่ใบมะกรูด ข่า ตะไคร้ และรากผักชีปั่นรวมลงไปด้วย หอมแซ่บอร่อยไปอีกแบบ

แจ่วปลาแดก

มีติดไว้ที่บ้านกันหิวแบบไวไว ได้ทุกโอกาสจ้า

แจ่วปลาแดก

กับวันง่ายๆ ข้าวไข่เจียวผัดผัก เซินแซ่บค่ะพี่น้อง :D

แจ่วปลาแดก
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    น่าทานมาเลยจ้า ท่าทางทำบ่ยากเลย ตะว่ามีตะปลาร้าโตน้อยๆ
    สิลองตำเบิ่งอยู่จ้า ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันเด้อจ้าาาาาาา

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    ยุบ้านกะน้ำพริกตาด้านนี่แล้วคับแซบยุเด้ละโดนๆได้กินเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกหินกอง
    ง่ายๆแต่ไ้ด้รสชาติน้อครับ..กินกับผักลวกกะแซบ:g:g:g8)8)

ไส ๆๆๆ แจ่วแปลาแดก มาชิมเบิ่งกะนะ แซบบ่ล่ะ บ่แซบบ่กินเด้อ...อิอิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    อยู่ใสกะขาดบ่อใด่น้อครับปลาร้นิโกอินเตอร์5555

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เป็นตาแซบน้อ กินกับผักลวก แซบสุดยอดเลยจ้า

เป็นตาแซบเนาะ...แต่เบิ่งภาพถ่ายแล้วคุ้นตามากๆ...เหมือนเคยเห็นผ่านตาอยู่....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    เป็นตาแซบแบบสะอาดดีครับ
    :g

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    เอ้อ..จังซี่แหนแหม..เขาจังเอิ้นว่าแนวกินเน๊าะ...บ่มีแจ่วบ่ถืกปากปานได๋..หึหึ
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif