หัวข้อ: ภาษาไทดำ หรือ ลาวโซ่ง

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลวงแบงค์

ภาษาไทดำ หรือ ลาวโซ่ง

ยะไหย .......... อาการที่แสดงว่ากำลังน้อยใจ
    ยะเจียช...........อาการที่แสดงถึงการโกรธ
    อ้อยซ่อย.........อาการที่งอแงทำตัวน่าสงสารมักใช้กับเด็ก
    แองหลู ...... ...สงสาร
    แกว่น ............สนิท คุ้นเคย
    ฮัามั๊กซูแหล.....ผมรักคุณ
    ฮ้าจังซู...........ผมเกรียจคุณ
    มะไข๋เขี๊ยก.......หน่อยหน่า
    มะขามแป๋.........มะขามเทศ
    แอ๊ะอู้ย!!!.........ตกใจ!!!(คำอุทาน)
    ไปกะเล่ามาและ.....ไปใหนมา
    อยู๋กะเลา.........อยู่ที่ใหน
    มะอุ๋ย..............ผลฝรั่ง
    อี๊แมนี่จั้นแต๋จันว่า.....ผู้หญิงคนนี้ สวยจริงๆเลย
    รถอี๊ต๊อก.....รถไถเดีนตาม
    ว่าสื้อเลา.....ว่ายังไง
    ตะฮั่งแล่ะ......อะไรล่ะ
    ป๊าก๋อน.........ปลาช่อน
    ป๊าเก๊ง..........ปลาหมอ
    ป๊าขะแย๋ง.....ปลาขะแหยง
    เจ๊บแข๋วว.....ปวดฟัน
    แจ๊ปปแต๋.....อร่อยมาก
    ปี๊เอื่ยย........พี่ชาย พี่สาว
    ลู่หล่า..........ลูกคนสุดท้อง
    :g:g:g

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู
    อ่านออกเสียงบ่ค่อยถูกค่ะ บางคำกะคือภาษาอีสานเนาะค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    เคยใด่ยิยุครับแต่บ่อรู้ว่าคะเจ่าเว่ากันจั่งใด๋ลาวโซ่งนี่มีอยู่แถวจังหวัดใด๋น้อครับที่เว่านะครับ บางคำกะคือจั่งภาษาอิสานเนะครับ

Tags for this Thread