หัวข้อ: ข้ามสะพานมุกดาหาร ไปเที่ยวเมืองสะหวันนะเขต ประเทศลาว

บ่าววี
    Guest

ข้ามสะพานมุกดาหาร ไปเที่ยวเมืองสะหวันนะเขต ประเทศลาว

สวัสดีปีใหม่ พี่น้องชาวบ้านมหาทุก ๆ คนครับ ปีใหม่ที่ผ่านมา บ่าววีมีโอกาสไปเที่ยวทางลาวมา เลยเอาภาพมาฝากครับผม

เตรียมพร้อม แต่งตัวหล่อ ก่อนออกเดินทางจากบ้านบ่าววีครับผม

ข้ามสะพานมุกดาหาร ไปเที่ยวเมืองสะหวันนะเขต ประเทศลาว

ไปถึงบริเวณด่านทางข้าม ขั้นตอนไม่ยุ่งยากมากหรอกครับ แต่ว่าคนมันเยอะมาก เพราะเป็นช่วงเทศกาล ประจวบกับเป็นการเดินทางครั้งแรกแบบหลาย ๆ คนด้วย และยังไม่รู้จักขั้นตอนต่างๆ อีกเลยวุ่นนิดหน่อย แต่ก็ข้ามไปได้สบายครับ

ตัดมาถึงสะพานทางข้ามเลยละกันครับ

สะพานข้ามแม่น้ำโขงแห่งที่ 2 มุกดาหาร - สะหวันนะเขต ครับ

มาถึงที่หมายคือ พระธาตุฮิงฮัง ด้วยความเรียบร้อยแล้วครับ พระธาตุฮิงฮังมีเรื่องเล่าทางด้านตำนานหรือประวัติศาสตร์ควบคู่กับองค์พระธาตุพนมของฝั่งไทยครับ เป็นพระธาตุคู่แฝดของพระธาตุพนมเลยก็ว่าได้ เป็นพระธาตุที่บรรจุพระสารีริกธาตุส่วนกระดูกสันหลัง ของพระพุทธเจ้าครับ

ภายในบริเวณวัดค่อนข้างกว้าง คนไม่ค่อยเยอะมาก พระธาตุมีองค์ไม่ค่อยสูงมากนัก

มาถึงทั้งที ถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกกันซะหน่อย

สาว ๆ เจอดอกไม้ไม่ได้เลย

ภาพบรรยากาศภายนอกวัดนั้น ดูเงียบสงบ และมีบรรยากาศแบบชายทุ่ง เพราะบริเวณรอบนอกกำแพงวัด ยังมีวัว ควาย อยู่โดยรอบ

รถออกเดินทางจากวัดมุ่งหน้าไปชมเมืองสะหวันนะเขตตามเส้นทางอย่างที่เห็นครับ ถนนค่อนข้างโอเคแต่ก่อนมาก (คนขับบอก) บริเวณที่เราขับ่านจะเห็นสามล้อเครื่องเหมือนบ้านเรา และมีร้านอาหาร รวมทั้งมีสระน้ำขนาดใหญ่ ที่นั่นเขาเรียกว่า "บึงวะ" มีเรือให้เช่านั่งเล่นด้วย (คล้าย ๆ สวนหลวง ร. 9 บ้านเรามั้ง แฮะ ๆ)

ผ่านอนุสาวรีย์ของท่าน ไกรสร พรหมวิหาร อดีตผู้นำลาว และบ้านเรือนของชาวลาว ศิลปะฝรั่งเศส รวมทั้งมีเด็ก ๆ หนุ่ม สาวชาวลาวเยอะมาก ตอนที่ไป (ขอบอกว่าสาวลาวสวยและน่ารักสมคำล่ำลือครับ) ตูบน้อยด้านบนเป็นร้านอาหารที่คนเอาไว้กินข้าว แต่เห็นบ่าวสาวมานั่งจุ๊จี๋กันเป็นคู่ ๆ น่าอิจฉา ๆ

บรรยากาศสถานที่ราชการของสะหวันนะเขต อาคารบ้านเรือนของคนที่นี่ มีเอกลักษณ์ตรงต้นเสา ซึ่งจะทำเป็นต้นเสาโซนยุโรป เหมือนต้นเสาที่กรุงโรม หรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองสังเกตุดูครับ

บ่ายแก่ ๆ ก็เริ่มหิวแล้ว มานั่งทานข้าวที่ร้านอาหารริมแม่น้ำกันก่อน บรรยากาศสวยได้ใจ มองเห็นฝั่งไทยและสะพานได้อย่างชัดเจน ราคาอาหารเห็นแล้วหนาว กินข้าวเสร็จเช็คบิลที 380,000 ครับท่าน โอ้ววว แพงเอาเรื่อง

ภาพบรรยากาศร้านอาหารและบริเวณทางผ่านที่เราเดินทางไปชมรอบ ๆ เมืองสะหวันนะเขตครับ

ขอลาด้วยภาพร้านขายของฝาก ของที่ระลึกละกันนะครับ สินค้าหลายอย่างที่นี่ราคาค่อนข้างถูกมาก เสียตายพกตังค์ไปไม่เยอะ (มันไม่มีให้พก 5 5) ไม่งั้นจะซื้อของมาฝากทุกคนเลย คราวนี้ขอเป็นเอาภาพและเรื่องราวมาฝากแค่นี้ก่อนละกันนะครับ เจอกันใหม่อีกทริปหน้าครับ

สวัสดีปีใหม่ ทุก ๆ ท่าน ขอให้มีความสุข สุขภาพร่างกายแข็งแรง ๆ ทุก ๆ คนครับ
    บ่าววี ซำบายดี

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้...ป๊าด สวยงาม สมบูรณ์แบบอีหลีครับ

ทั้งภาพและคำบรรยาย แฮ่ม...ผุสาวกะมีแต่ผู้เป็นตาฮัก

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด แหล่ม ๆ เอาอีก ๆ ๆ :g 8)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    สุดยอดเลยครับอ้ายทังคำบรรยายบรรยากาศซ้ำไปเองเลยครับขอบคุณหลายๆๆเด้ออ้ายที่นำมาฝากมาให้เบิ่งนำ

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

เรื่องฮิตน่าอ่าน

ป๊าดๆๆๆๆๆๆ......:g:g:g:g

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ มันฑนา
    หวัดดีจ้า บ่าววี มาเจอกันในเว็บนี้อีกแว้ว
    รูปสวยจังนะคะ ผู้สาวคืองามแท้ล่ะหนอ??

บ่าววี
    Guest
    ขอบคุณครับที่แวะเข้ามายามน้อ ปีใหม่บ่พากันไปเที่ยวทางใดบ่น้อครับ ไผไปเที่ยวกะมาเว้ามาจาสู่ฟังแหน่เด้อ :)

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณสำหรับพาเที่ยวลาวเด้อจ้า นายแบบก็หล่อ นางแบบก็สวย :g
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    :g:g สุดยอดครับมีแต่ภาพงามๆมีนางแบบพรอ้ม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    ซำบายดี บ่าววี 55555555555 นึกว่าบ่าววีที่ร้องเพลง
    ขอนไม้ โอ้หนอ.... ฮิ้วววววววววววววววววววววววววว::):g
    ทั้งนายแบบนางแบบ สุดยอดครับ แถมบรรยายได้ดีมากด้วย8)
    ขอบคุณความรุ้มาแบ่งปันกันครับผม กริ้ววววววววววววว:g

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หัวหน้าจ๋าย
    ทำงานอยู่แถวสะพานใหม่

แม่หญิงลาว

แม่หญิงลาว..พอจะสู้สาวไทยได้หน่อยหนึ่งอยู่..แต่งามสู้สาวไทยบ่อได้ดอก..

แม่หญิงลาว