หัวข้อ: 'ผมหงอก' ก่อนวัย ทำไงดี?

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

'ผมหงอก' ก่อนวัย ทำไงดี?

'ผมหงอก' ก่อนวัย ทำไงดี?

ทั้ง ๆ ที่ยังไม่แก่เลย แต่ทำไมผมหงอกก่อนวัย ? เกี่ยวกับเรื่องนี้ นพ.ประวิตร พิศาลบุตร แพทย์โรคผิวหนัง อธิบายว่า สาเหตุของผมหงอก เกิดจาก เม็ดสีเมลานิน ที่ทำให้เส้นผมมีสี จะลดลงเมื่อสูงวัยขึ้น ทำให้ผมเป็นสีขาว หยาบ แลดูไม่เป็นประกาย ดังนั้นผมหงอกที่พบในผู้สูงอายุเมื่อเกิดแล้วจะอยู่ถาวร

กรณีผมหงอกที่กลับดำได้นั้น เป็นผมหงอกที่เกิดจากโรคภายในร่างกาย ถ้ารักษาโรคหายผมจึงกลับดำได้ โรคที่ทำให้เกิดผมหงอกได้ เช่น โรคเบาหวาน โรคโลหิตจาง โรคต่อมไทรอยด์ การบาดเจ็บและโรคของระบบประสาท โรคด่างขาว โรคผมร่วงเป็นหย่อม การล้มป่วยบางอย่าง เช่น มาลาเรีย และเป็นไข้หวัดใหญ่

คำว่า “ผมหงอกก่อนวัย” ในฝรั่งผิวขาว คือ ผมหงอกก่อนอายุ 20 ปี ส่วนในคนผิวดำ และคนไทย คือ ผมหงอกก่อนอายุ 30 ปี จัดว่าเป็น “ผมหงอกก่อนวัย” ซึ่งเป็นเรื่องตามธรรมชาติ และเป็นกรรมพันธุ์เสียส่วนใหญ่ แต่บางคนอาจมาจากโรคทางร่างกายได้ ซึ่งอาจต้องการการวินิจฉัยที่ถูกต้อง

การขาดสารอาหารบางตัว เช่น วิตามิน บี 12 อาจทำให้มีผมหงอกได้ หรือในบางกรณีความเครียดอาจทำให้ผมหงอกได้เช่นกัน คนที่อายุยังน้อยแต่มีผมหงอก ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากมีภาวะความเครียดสูง บางคนเชื่อว่า ความเครียดทำให้ร่างกายขาดวิตามินบี ถ้ากินวิตามินบีขนาดสูงอาจทำให้ผมหงอกกลับดำได้ ทั้งนี้พบว่าการดื่มแอลกอฮอล์ก็ทำให้ขาดวิตามินบีได้เช่นกัน หรือการกินยาบางตัว อาจทำให้คนที่มีผมสีอ่อนหรือผมน้ำตาลแดงกลายเป็นสีขาวได้ มีการทดลองในหนูพบว่า ถ้าขาดสาร กรดแพนโททีนิก หรือวิตามินบี 5 ทำให้ขนกลายเป็นสีขาวได้ และพบว่าในวัวและสัตว์หลายชนิดที่ขาดทองแดงขนจะเปลี่ยนเป็นสีขาวได้

ส่วนการถอนผมหงอกนั้น เมื่อถอน ออกไปแล้วก็อาจจะทำให้เกิดความพึงพอใจ มีผลในแง่จิตวิทยา เพราะผมหงอกถูกถอนออกไปหมด แต่สุดท้ายผมก็งอกขึ้นมาใหม่ หงอกเหมือนเดิม ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนว่าจะใช้วิธีนี้หรือไม่ แต่ที่หลายคนไม่กล้าถอน โดยมีความเชื่อว่าถอนผมหงอกเส้นเดียวจะมีผมหงอกขึ้นมาแทนที่หลายเส้น ซึ่งเรื่องนี้ไม่เป็นความจริง ถอนเส้นเดียวก็ขึ้นมาเพียงเส้นเดียว ไม่ได้หงอกเพิ่ม

อย่างไรก็ตามในกรณีที่ผมหงอกเกิดจากการขาดสารอาหารนั้น การได้รับวิตามินเสริมอาจแก้ปัญหาได้ แต่โดยทั่วไปถือว่าการรับประทานอาหารให้ครบหมู่มีประโยชน์โดยรวมมากกว่าการ รับประทานวิตามินเสริม สำหรับอาหารที่มีทองแดงมาก ได้แก่ หอยนางรม อาหารทะเล และเมล็ดทานตะวัน อาหารที่มีกรดแพนโทเทนิก หรือวิตามินบี 5 พบมากใน ข้าวกล้อง ข้าวโอ๊ต ข้าวโพด แอปเปิล และเมล็ดงา

นวพรรษ บัญชาญ : สัมภาษณ์
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ขอบคุณครับพี่ปุ้ยครับสำหรับสาระดีๆๆ
    อระไรเอ่ยผมหงอกก่อนวัยจะทำอย่างรัย
    ตอบ ทำใจใด้ก้อดีฮิๆๆๆแซวครับ

55++อ้ายเหงาทำใจติ...บ่ยอมเด้อ ย้อมอย่างเดียว...เอิ๊กกกส์ๆ...
    คั่น50แล้วหงอกกะสิทำใจอยู่จ้า...อิอิ...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    ผุเฒ่าผุแก่..โบร่ำโบราณเพิ่นว่า..ผัวเมียชวนกันนอนเว็นหลายผมกะหงอกเร็วว่าซั่น...ระวังเด้อผุได๋มักนอนเว็นกับแม่อีนาง...ผมหงอกก่อนวัยเด้...เอิ๊กส์ๆๆๆ
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    หล่ามั่ว......อยู่มากะปูนนี้ผมยายบ่หงอกจั๊กเส้นแหมะ....สิหัดนอนเว้นก่อนเด้อหล่า ::)ไทยเดนมาร์กกะยังดกดำฟ่าวนอนเว็นเด้อติ๋มสิได้หงอกเป็นหมู่บ่าวหล่อ ฮิ้วๆฮ่าๆๆๆ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

::) หนูนะเป็นพวกเดียวกันกับนกเค้าแมวอยู่แล้วหละจ้ายาย...นอนเว็นตลอดมา10ปีแล้ว...อิอิ
    เอ นอนคนเดียวนี่ผิดสูตร...คือสิบ่หงอกง่ายดอกเนาะ.... ::)
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ผมปุ้ยเริ่มสตาร์ทหงอกแล่วค๊า เป็นเส่นน่อยๆสั่นๆแม่ะ สงสัยนอนสามทุ่มตื่นตีห้า
    มันเลยเริ่มหงอก ::)
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    ผมที่ขาวเหมือนดังดอกอ้อ เพราะโดนต่อมันต่อย ::)::)::)::)
    ขอบตาที่ย้อยก้อบ่ได้พักผ่อน เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกก::)
    ช่วยด้วยคร๊าฟหลานปุ้ยลุงหนุ่มเริ่มหงอกตั้งแต่อายุยี่สิบปลายๆ
    ตอนนี้เต็มหมดหัวเลยน้อ ::) ทำงัยดี กริ้ววววววววววววววววววว::)

Tags for this Thread