หัวข้อ: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

บุญแจ่ม
    Guest

ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

ช่อยบอกแน่เด้อ อยากดีดเป็น แกะเอาได้บ่หลาย เลยอยากฮู้แน่คับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แพรมน

Re: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

ผมกะบ่อฮู่คือกันครับ กำลังหัดเล่นคือกันนั่นละ ครับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

Re: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

โน๊ตตัวไหนมั้ง โห้ !! ผมก็ดีดเป็น แต่ผมยังไม่รู้จักว่ามันมีชื่อะไรบ้างโน๊ตเนียะ

ง่ายๆ คือผมดีด ผมไม่สนตัวโน๊ตเลย ฟังเสียงแล้วดีดตามจนจบ

ตั้งแต่เล่นพิณไม่เคยใช้โน๊ต

nim2548@hotmail.com

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

อีกนิด การใช้โน๊ต เขาใช้สำหรับเรียนทฤษฎีครับ

แต่ในทางปฏิบัติแล้ว หากจะดีดตามโน๊ต ไม่ทันกินหรอกครับ

ถึงคุณจะมีโน๊ตแต่คุณไม่รู้จักหวะคุณก็ดีดไม่ได้

Jcomp
    Guest

ล-ดรม ลองดีดแบบนี้ไปหลาย ๆ รอบคัรบ โน๊ตเป็นทฤษฏีก็จริง แต่รู้ไว้จะทำให้เรียนง่ายขึ้นนะจ้ะอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวมหามือพิณน้ำโสม

ถูกต้องแล้วคับ ผมกะคนหนึ่ง ที่เล่นพิณเป็น หย่อนโน็ตคับ ส่วนที่ถามมา โน๊ตลายลำเพลิน มีโน๊ต หยังแน่ ติ เดียว เด้อ อิอิ เรียบเรียงก่อน หุหุ
    ซฺล-คร-มซ-ลํซ-มร-ดล-ทด-ทดทด-ล-ลดลดรม-มซรมดรม-ดํ-ซ-ล-ม-รดลดรด-ลลล-{ลม-ครม-มซรมครม} ประมาณนั้นคับยังมีอีกเยอะคับ คงบอกไม่หมดเอาแค่นี้ไปก่อน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ลำเพลินของทางนิใช้คนละแบบเด้อ.....แบบไปหาแกะตามเทปของชาวบ้านมาดอก........ดรม ฟมรมฟม ลม ดรม ซมรมด มมรดรม ดซลมซล รดรดลรด ซรดรซด หนุ่มโนนตาลขอแนะนำให้ส่ำนี้.....ที่เหลือให้ไปแกะ..ท่อนต่อเอาเอง...ตามแบบตามสไตล์เจ้าของโลดเด้อกิกิ ผมก่าเล่นบ่ได้เก่งดอกแต่หว่า ทางผมเล่นกีตาร์แล้วตอนนิ มักเล่นเพลงหลายๆแบบ เช่นสติง ลูกทุ่ง บ่แมนวาวงดนตรีสิมีใว้เล่นแห่อย่างเดียว แต่ควรสิเล่นให้ได้หลายๆแบบ

ผุได๋พอหุจักมือพิณบ้านนาตาลอยุบอครับ ที่วาเล่นพิณร๊อคน่ะครับ ผมล่ะอยากเป็นลูกศิษย์เพิ่นขนาดกิกิ Re: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

บ่าวโนนตาลRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ตอนนี้ผมบ่ได้ใช้โน๊ตแล้วครับ อาศัยฟังเสียงกับไล่สแกล ในการแกะ โดยเฉพาะการฟังเสียงขั่นฟังแล้วต้องรุเลยว่าเขาเล่นเขากดตัวไหนบ้าง

บ่าวโนนตาลRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับRe: ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...

ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มโนนตาล ลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ
    ตอนนี้ผมบ่ได้ใช้โน๊ตแล้วครับ อาศัยฟังเสียงกับไล่สแกล ในการแกะ โดยเฉพาะการฟังเสียงขั่นฟังแล้วต้องรุเลยว่าเขาเล่นเขากดตัวไหนบ้าง

บ่าวโนนตาลลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับลายลำเพลิน มันดีดโน๊ดโตได๋แน่คับ

บ่าวหนุ่มโนนตาลบ้านอยู่ไสน้อ อยากหัดเล่นพิณนำครับ