หัวข้อ: เชิญพี่น้องมาฟังเทศน์มหาชาติ บุญผะเหวดบ้านเฮา ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

เชิญพี่น้องมาฟังเทศน์มหาชาติ บุญผะเหวดบ้านเฮา ครับ

เทศน์มหาชาติ -

ประเพณีงานเทศน์มหาชาติ

งานเทศน์มหาชาตินี้ นิยมทำกันหลังออกพรรษาพ้นหน้ากฐินไปแล้ว อาจทำในวันขี้น ๘ ค่ำกลางเดือน ๑๒ หรือในวันแรม ๘ ค่ำก็ได้ ซึ่งในช่วงนี้น้ำเริ่มลดและข้าวปลาอาหารกำลังอุดมสมบูรณ์ จึงพร้อมใจกันทำบุญทำทานและเล่นสนุกสนานรื่นเริง แต่ในภาคอีสานนั้นนิยมทำกันในเดือน ๔ เรียกว่า "งานบุญผะเหวด" ซึ่งเป็นช่วงที่เสร็จจากการทำบุญลานเอาข้าวเข้ายุ้ง ในภาคกลาง บางท้องถิ่นทำกันในเดือน ๕ ต่อเดือน ๖ ก็มี งานเทศน์มหาชาตินั้นจะทำในกาลพิเศษจะทำในเดือนไหนก็ได้ไม่จำกัดฤดูกาล โดยมากเพื่อเป็นการหาเงินเข้าวัด บางแห่งนิยมทำในเดือน ๑๐

การเทศน์มหาชาตินั้น มีอยู่ด้วยกันทั้งหมด ๑๓ กัณฑ์ เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับพระเวสสันดรอันเป็นพระชาติสุดท้ายของพระบรมโพธิสัตว์ ก่อนที่จะมาประสูติเป็นเจ้าชายสิทธัตถะและออกบวชจนตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ดังตำนานต่อไปนี้
    ตำนานเทศน์มหาชาติ ๑๓ กัณฑ์

การเทศน์มหาชาติ คือการมหากุศลที่เตือนบุคคลให้น้อมรำลึกถึงการบำเพ็ญบุญ คือความดีที่ยิ่งยวด อันมีการสละความเห็นแก่ตัว เพื่อผลประโยชน์สูงอันไพศาลของมวลมนุษยชาติเป็นสำคัญเป็นเทศกาลที่คงความหมายอย่างแท้จริง

การเทศน์ทุกกัณฑ์จะมีผู้เป็นเจ้าภาพจัดกัณฑ์เทศน์ถวาย เมื่อพระที่ตนรับกัณฑ์เทศน์ขึ้นเทศน์เจ้าภาพจะจุดเทียนบูชาคาถาหว่านข้าวตอกข้าวสาร การเทศน์ในสมัยก่อนพระเจ้าของกัณฑ์จะอ่านจากอักษรธรรม(อักษรลาว) ซึ่งจารลงบนใบลานเป็นแผ่นยาว คำว่า "จาร" มาจากภาษาเขมรแปลว่า การเขียนด้วยเหล็กแหลมบนใบลาน แต่ปัจจุบันจะนิยมพิมพ์ลงบนใบลานเป็นตัวหนังสือไทยปัจจุบัน เป็นเรื่องราวในแต่ละกัณฑ์ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกสำหรับพระรุ่นใหม่ เมื่อจบกัณฑ์จะตีฆ้องเป็นสัญญาณ การเป็นเจ้าของกัณฑ์ในหมู่บ้านในชนบทอาจแบ่งเจ้าภาพเป็นคุ้ม
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

บ่าวเต็งคนโก้
    Guest

Re: เชิญพี่น้องมาฟังเทศน์มหาชาติ บุญผะเหวดบ้านเฮา ครับ

สาธุ ขอบคุณบ่าวเซียง หลายๆๆครับ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

Re: เชิญพี่น้องมาฟังเทศน์มหาชาติ บุญผะเหวดบ้านเฮา ครับ

เอ้า หมู่เฮา ตั้ง กัณฑ์หลง ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

Re: เชิญพี่น้องมาฟังเทศน์มหาชาติ บุญผะเหวดบ้านเฮา ครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเต็งคนโก้
    สาธุ ขอบคุณบ่าวเซียง หลายๆๆครับ
    บ่าวเต็งก็ฟังเทศเป็นอยู่ตั้วนี้
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ฅนเมืองชน
    Guest

คึดฮอดบ้านบุญผะเหวดคือสิหลาย คือสิมีกันหลอนแห่กันดอกรำฟ้อน
    ทศพรกัณฑ์ต้นมหาพนใกล้สิเที่ยง เสียงมะลึกคึกครื้นอย่าลืมอ้ายผู้อยู่ไกล

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: เชิญพี่น้องมาฟังเทศน์มหาชาติ บุญผะเหวดบ้านเฮา ครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ +♪Dj สายฟ้า+
    เอ้า หมู่เฮา ตั้ง กัณฑ์หลง ครับ
    แม่นหยังน้อ กัณ หลง
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

อันนี้ บ่แม่นเทศมหาชาติ บ้านเฮ้าเด้อ พี่น้องเป็นแบบภาคกลางครับ
    แบบภาคอิสาน เฮาผมสิลองหามาให้ฟังเบิ่งครับ ขอเวลาจั๊กหน่อยครับผม
    แต่ว่า กะต้องขอขอบบุญ ขอบคุณ อ้ายเซียงที่ใด้นำเทศ มาให้เฝาฟังกันครับผม

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ

...ปีใหม่แล้วมาฟังเทศน์นำกัน..อิอิอิ

ศึกษาหาความรู้

มีไฟท์แนบไหมครับอยากโหลดให้พ่อฟังนะครับ ขอบคุณครับ

Tags for this Thread