มาอีกแล้วครับกับข้าวคนไกลบ้านบ่อมีอีหยั่งโลดโผนดอกครับหากินคือจั่งบ้านเฮานี่ละครับไปร้านไทยมากะเลยซื้อปลาร้า ข่า ตระไคร้ ไบมะกรูดนี่ละครับกับพริกครับ...
ที่แรกกะคั่วบักพริกหอมกระเที่ยมครับแล้วกะตำให้เข้ากันครับ
ที่นี่กะสับปลาร้าครับบ่อใส่หลายดอกครับย้านมันเบิดสับให้ละเอียดครับสับแล้วเฮากะเอามาตำให้เข้ากันครับไผซิเอาบักขามใส่นำกะใด่เด้อครับอั่นนี่หนุ่มใส่บักขามนำตัดเค็มครับเป็นที่เรียบร้อย
กินตามเศรษฐกิจครับช่วงนี่แล้วกะลวกพักกินกับนำเด้อครับจั่งเข้ากัน

แจ่วบองครับ