หัวข้อ: รากหญ่าคา บรรเทาการปวดหลัง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

รากหญ่าคา บรรเทาการปวดหลัง

จากประสบการณ์ของคนฟังเพลง นะคะ

คือแถวหมู่บ้าน ที่อยู่ค่อนข้างยากจน ต้องอพยพไปทำงานยังต่างถิ่น
    ต้องไปทำงานอาบเหงือต่างน้ำ ทุกข์ยากแสนสาหัส เช่นไปทำงานตัดอ้อย

อาการอย่างหนึ่งก็คือการปวดหลังมาก จนนั่งเกือบไม่ได้ จะไปหาหมอก็ต้องเสียเวลา และต้องให้เถ้าแก่พาออกมาจากไร่อ้อยบ้าง ซึ่งไกลมากไม่สะดวก และต้องเสียค่ายาค่าหมอเอง ซึ่งต้องหักเงินค่ารักษาจากค่าแรงที่แสนจะน้อยนิด

ข้าพเจ้าอ่านหนังสือเรื่องเกี่ยวกับยาแผนโบราณพบว่ารากหญ้าคา ช่วยบรรเทาได้บ้าง
    ก็เลยบอกสั่งความไปให้ ก็ปรากฏว่าช่วยบรรเทาได้บ้าง ค่อยหายเจ็บหลังลงจนสามารถทำงานได้

สูตรก็คื

ขุดรากหญ้าคา เอาแต่ราก 3 กำมือ
    น้ำ ประมาณ 2 ลิตร

ต้มให้เหลือน้ำประมาณ หนึ่งลิตรครึ่ง รับประทานต่างน้ำ
    ไม่มีอันตราย หอม ไม่ขม เหมือนกินน้ำร้อนธรรมดา ค่ะ

พอเสร็จจากการไปรับจ้างทำงานแล้ว ก็ไปหาหมอเด้อจ้าเด้อ เพราะไม่แน่ใจว่าจะเป็นโรคอะไรเด้อจ้า ไงไง ไปหาหมอก่อน

อันนี้ใช้เพียงแค่บรรเทาชั่วคราวเท่านั้นนะคะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

Re: รากหญ่าคา บรรเทาการปวดหลัง

กะเป็นอีกวิธีหนึ่งน้อครับเป็นยาแผนโบราณภูมิปัญญาชาวบ้านเฮาน่าสนใจยุหญ้าคาทางบ้านเฮากะหลายพี่น้องไผเจ็บหลังปวดเอวกะลองเบิ่งเด้อครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ฉางกาย

Re: รากหญ่าคา บรรเทาการปวดหลัง

รากหญ้าคาใช้ขับปัสสาวะ แก้รัอนใน กระหายน้ำ ปกติใช้เป็นส่วนผสมสำคัญในน้ำจับเลี้ยงของคนจีนครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หัวหน้าจ๋าย
    ทำงานอยู่แถวสะพานใหม่

เจ็บบั้นเอวพอจะใช้บรรเทาได้บ่อครูเล็ก..ผมมีปัญหาเรื้อรังมานานแล้ว...