หัวข้อ: ชีพนี้.....ที่ควรปลง

Blogger
    ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

ชีพนี้.....ที่ควรปลง

ชีพนี้.....ที่จักต้องปลง....หรือไร

เช้าตรู่ของฤดูหนาววันหนึ่ง ข้าพจ้าเดินจากที่พัก ผ่าสายหมอกที่ขาวโพลนปกคลุมท้องถนนจนมองเห็นทางข้างหน้าได้ไม่เกินสิบเมตร จุดหมายของข้าพเจ้าอยู่ที่พระสถูปภายในสถานที่ๆเรียกว่า สาลวโนทยาน พระท่านบอกว่าเป็นที่ ๆ พระพุทธเจ้าเสด็จเข้าสูปรินิพพาน ควรจะเข้าไปกราบสักการะบูชา อย่างน้อยก็ครั้งหนึ่งในชีวิต ข้าพเจ้าจึงอยากจะเข้าไปกราบพระ ก่อนที่จะเดินทางต่อไปยังสวนลุมพินีวัน เขตประเทศเนปาล ตามภารกิจที่ได้รับมอบหมาย พลันที่ก้าวขาข้ามเขตธรณีประตูสถูปเข้าไปภายใน ข้าพเจ้าต้องตะลึงกับภาพพระพุทธรูปปางปรินิพพาน ที่นอนทอดกายอยู่ภายใน ช่างสวยงามจับใจจริง ๆและสิ่งที่ทำให้ข้าพเจ้าต้องนั่งลงและตั้งใจประณมมือหลับตาฟัง เสียงพระคุณเจ้าที่นำพาคณะญาติธรรมมาสักการะพระพุทธองค์ ท่านกล่าวนำคำบูชาพระ เสร็จแล้วอธิบายให้ฟังถึงประวัติของพระพุทธเจ้า ก่อนที่จะเสด็จมาปรินิพพานที่นี่เพื่อน้อมนำจิตใจของญาติธรรมให้ระลึกถึงพระพุทธคุณอันยิ่งใหญ่ ท่านแนะนำให้หลับตาลงและภาวนาในใจด้วยคำว่า...พุทโธ...ขณะที่ทุกคนในสถูปรวมทั้งข้าพเจ้าด้วย กำลังอยู่ในอาการที่สงบ เสียงพระคุณเจ้าก็ดังขึ้นเบา ๆ เรียบ ๆ แต่ไพเราะจับใจมาก ....................

โอ้อนิจจา.....สังขารเอ๋ย มาลงเอยสิ้นสุดหยุดเคลื่อนไหว
    เมื่อหมดหวังครั้งสุดท้ายไม่หายใจ ธาตุลมไฟน้ำดินก็สิ้นตาม
    นอนตัวแข็งแลสลดเมื่อหมดชีพ มัดตราสังข์ใส่-บสี่คนหาม
    สู่ป่าช้าสิ้นเชื้อเหลือแต่นาม ใครจะถามเรียกเราก็เปล่าดาย
    นี่แหละหนอมนุษย์เรามีเท่านี้ หมดลมแล้วก็ไม่มีซึ่งความหมาย
    วิญญาณปราศขาดลับดับจากกาย หยุดวุ่นวายทุกๆสิ่งนอนนิ่งเอย
    เมื่อชีวิตเรานี้มีลมอยู่ จงเร่งรู้ศีลทานนะท่านเอ๋ย
    ภาวนาทำใจหัดให้คุ้นเคย อย่าละเลยความดีทุกวี่วัน
    เมื่อสิ้นลมจิตพรากจากโลกนี้ จะได้พาความดีไปสวรรค์
    อย่าทำบาปน้อยนิดให้ติดพัน เพราะบาปนั้นจะเป็นเงาตามเราไป
    สู่นรกอเวจีที่มืดมิด สุดที่ใครจะติดตามไปช่วยได้
    ต้องทนทุกข์สยดสยองในกองไฟ ตามแต่กรรมของผู้ใดที่ได้ทำ
    หมั่นสวดมนต์ภาวนารักษาศีล สอนลูกหลานให้เคยชินทุกเช้าค่ำ
    ให้รู้จักเคารพนบพระธรรม อย่าลืมคำที่พระสอนวอนให้ดี
    เราเกิดมาเพื่อตายมิใช่อยู่ ทุก ๆ คนต้องสู่ความเป็นผี
    เราเกิดมาเป็นคนได้ทั้งที ก็ควรสร้างความดีติดตัวไป
    เพื่อจะได้เป็นสุขไม่ทุกข์ยาก ไม่คับแค้นลำบากเมื่อเกิดใหม่
    ใครทำดีย่อมสุขแท้จงแน่ใจ ใครทำชั่วทุกข์ยากไร้ย่อมถึงตน
    เร่งบำเพ็ญทานศีลภาวนา แสวงหาแต่สิ่งบุญกุศล
    ทรัพย์ภายนอกเป็นของโลกโศกระคน ทรัพย์ภายในประดับตนพ้นทุกข์เอย.....

เสียงสวดของพระคุณเจ้าจบแล้ว แต่ทุกคนยังแน่วนิ่ง ข้าพเจ้าค่อยๆลืมตาและเหลือบไปมองคุณยายท่านหนึ่งซึ่งนั่งอยู่ถัดจากข้าพเจ้าไป คุณยายเอามือปาดน้ำตาที่กำลังไหลอาบแก้ม พร้อมเสียงสะอื้นเบา ๆ ข้าพเจ้าอดที่จะคิดไม่ได้ว่า ขนาดพระพุทธเจ้าที่เป็นถึงพระศาสดา พระองค์ยังปรินิพพาน แล้วเราล่ะ...เป็นใคร ยังไงก็คงจะต้องตายเช่นกัน ข้าพเจ้าขยับเข้าไปประคองคุณยายให้ลุกจากที่ หลังจากที่พระคุณเจ้าบอกให้ไปปิดทองและกราบที่ฝ่าพระบาทของพระพุทธองค์ คุณยายเอามือลูบศีรษะข้าพเจ้าเบา ๆ พร้อมกล่าวว่า ยายสงสารคุณตาที่ไม่มีโอกาสได้มากราบพระองค์ท่าน เพราะด่วนจากไปเสียก่อน ทั้ง ๆ ที่ตั้งใจว่าจะมาด้วยกัน คุณยายยื่นภาพถ่ายในมือให้ข้าพเจ้าดู พร้อมเอ่ยต่อว่า นี่ยายเอาเขามาไหว้พระด้วย แม้จะเป็นเพียงแค่ภาพถ่าย แต่ยายก็อุทิศบุญกุศลให้เขาตลอด สงสารเขา หลานโชคดีนะที่ได้มากราบท่าน ยังหนุ่มยังแน่นอยู่แท้ ๆ ขอให้เจริญ ๆ นะ ขอบใจที่ช่วยดูแลยายนะ ข้าพเจ้ากราบพระเสร็จแล้วก็เดินออกมาจากพระสถูป ระหว่างทางเดินไปสู่ที่พัก อดคิดถึงคำพูดของคุณยายคนนั้นไมได้ ข้าพเจ้าคงจะโชคดีอย่างที่คุณยายท่านให้พร โชคดีที่ได้มากราพระองค์ท่านด้วยตัวเอง แทนที่จะได้มาแต่ภาพถ่ายอย่างคุณตาคนนั้น ข้าพเจ้าแวะเข้าไปที่วัดไทยแห่งหนึ่งแล้วสอบถามพระท่านว่า พระท่านสวดบทอะไร อยากจะได้ไปสวดบ้าง ท่านกรุณาหยิบกระดาษมาแผ่นหนึ่งแล้วยื่นให้ พร้อมถามว่า ใช่บทนี้ไหม๊ ? ข้าพเจ้ารับมาอ่านดูก่อนที่จะกราบขอบพระคุณท่านและตอบว่า ใช่ขอรับ และลาท่านเดินทางต่อไป

อยากให้ทุกท่านลองอ่านและพิจารณาดูครับ

พิณอิสระ
    ๒๙ /๑๒ / ๕๑
    สาลวโนทยาน กุสินารา อินเดีย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พิณอิสระ; 29-03-2010 at 22:27. เหตุผล: แก้คำผิด

Re: ชีพนี้.....ที่ควรปลง

เด็กน้อยสิบุญไปกราบนมัสการพระพุทธองค์บ่น้อจ้า...สาธุขอให้ลูกได้ไปด้วยเถอะจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    อีกไม่กี่วันข้างหน้า จะเดินทางไปที่สาลวโนทยานอีกครั้ง ..คงต้องไปนั่งสวดบทปลงสังขารนี้...อีกครา