หัวข้อ: ชีวิตตกงานที่ต่างแดน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

ชีวิตตกงานที่ต่างแดน

หวัดดีค่าพี่น้องบ้านมหา สาวไทบ้านมิดมอดไปโดนเติบ อดบ่ไหวเพราะคึดฮอดเลยกลับมาตอดคือเก่า
    วันนี้มีเรื่องมาเล่าด้วยความรู้สึกดี๊ดี คือว่าช่วงนี้ที่ตกงาน ตกกันเกือบทั่วประเทศ งานบริการแลจะเด้งเร็วกว่าใครเพื่อน โดยเฉพาะอย่างยิ่งโรงแรมที่ทำอยู่
    เป็นAirporthotel เล็กๆนอกเมือง ที่สายการบินภายในหลายสายของที่นี่ต้องปิดตัวไป จึงส่งผลมาตบกกหูอย่างจังของพนง. ตาดำๆ อย่างลาวตาแตกคนนี้

จะอย่างไรก็ตามแต่ อิฉันก็ยังระรื่นดีอยู่ เพราะถือว่า โอกาสใหม่มาถึงแล้ว เลยพลิกผันจากคนตกงานมาสร้างโอกาสให้ตัวเองผ่านสวัสดิการของกรมแรงงาน
    โดยการไปเรียนหลักสูตรในฝัน คือการทำสวนที่ชื่นชอบ ซึ่งเป็นลักษณะของ การพัฒนาฝีมือและแรงงานเพื่อสร้างอาชีพ ถ้าเทียบกันบ้านเราคิดว่าคงคล้ายๆ
    กับการเข้าเรียนในหลักสูตรเร่งรีบรวบลัดที่โรงเรียนเพาะช่างประมาณนั้น เน้นปฏิบัติ เรียนจันทร์ถึงศุกร์ 8:30-16:00 โดยประมาณ
    เรียนการทำสวนดูแลสวน หลักสูตรระยะสั้น 6 เดือนและมีออกฝึกงานกับสถานที่จริง 2เดือนสุดท้ายก่อนจบหลักสูตร มีเรียนทั้งหมด 4 วิชาคือ

1.การทำสวน (การปูหิน ทำรั้ว ฯลฯ)

2.การปลูก การดูแล ไม้ต้น ไม้ดอก ไม้ผล พืชผัก

3.การใช้ การดูแลรักษาเครื่องยนต์ และเครื่องไม้เครื่องมือ ต่างๆ

4.สิ่งแวดล้อมในการทำงานและความปลอดภัยในการทำงาน

ใช่เลย ลักษณะการเรียนแบบนี้ รู้สึกชอบมาก เพราะเป็นคนไม่ชอบนั่งฟังครูบรรยายที่ห้องเรียน
    แล้วตบท้ายด้วยการหอบการบ้านกองโตกลับบ้าน ซึ่งระบบการเรียนแบบนี้ขัดกับนโยบายส่วนตัวของฉันเป็นอย่างมากขอบอก
    ถึงแม้การเรียนที่นี่บางอย่างอาจจะยากไปบ้างแต่ก็ไม่รู้สึกเบื่อเลย เปิดเรียนผ่านไปแล้ว 2 สัปดาห์ มาดูค่ะว่าได้ทำอะไรบ้าง

เริ่มต้นที่วิชาแรกการทำสวนนะคะ อิอิ เท่าที่พยายามทำความเข้าใจกับมันคือการวัดหาค่าconstant ค่าคงที่ของแต่ละจุด
    โดยเทียบกับค่าความสูงของระดับน้ำทะเล ในพื้นที่นั้นๆ เพื่อจะได้ปรับระดับของพื้นดินให้เสมอกันในพื้นที่ที่จะทำการก่อสร้างต่อไป ใช่ไหมคะ?
    วันนี้พอเท่านี้ก่อนค่ะ วันหน้าเดี๋ยวกลับมาเล่าวิชาใหม่

จึงเรียนมาให้ทราบ และอยากให้พี่ป้าน้าอาเพื่อนผองน้องพี่ที่บ้านมหารับทราบว่า โปรดทราบคิดถึงมาก และดีใจที่อิฉันค้นเจอตัวเองแล้ว
    จุดที่ฉันเคยดิ้นรนหลีกหนีมันมานั้น ในวันนี้ฉันรู้แล้วว่ามันคือสิ่งที่ทำให้ฉันพอใจเป็นที่สุด เพราะเราเป็นลูกชาวนาค่ะ
    เติบโตมากับท้องไร่ท้องนา กลิ่นดิน กลิ่นหญ้า สีเขียวของธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมมันคือความสุขอย่างแท้จริง
    ฮ่ะฮ่า....ได้แต่หวังว่าอิฉันคงเรียนจบหลักสูตร ไม่ใช่ดีแต่ปากพูด เข้าข่าย “ท่าดี ขี้เหลว” เนาะ

มาเบิ่งบรรยากาศในการเรียนวิชานี้ บาดเนี่ยพี่น้อง ม่วนๆ

คุณครูอารมณ์ดีกำลังสาธิตขั้นตอนการทำงาน
    จำให้ขึ้นใจนะนักเรียนว่า 1+1=1

ทราย1กอง+ทราย1กอง = 1กอง
    เพราะฉะนั้นจำไว้ให้ดี
    นี่คือคณิตคิดเลขไวที่ได้จากครูมา

หามุมฉากโดยใช้หลัก 3 4 5

หาคู่ทำงานโดยใช้หลักบังคับกลุ่มละ2
    หญิง1ชาย1 เพื่อความคิดเห็นและมุมมองที่แตกต่าง

คู่ใครคู่เขา

คู่ของเราเสร็จก่อนใคร
    เพราะโรบิ้นเคยทำงานแบบนี้มาก่อน
    เราเลยได้เรียนรู้เคล็ดลับในการทำงานจากเขาไปด้วย

ปล. นานๆ จะได้กลับมาจิ้มเล่าเรื่องที เพราะพักนี้ไม่มีเวลาค่ะ

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

Re: ชีวิตตกงานที่ต่างแดน

เก่งจังเลยค๊า ขอให้เรียนจบหลักสูตรเร็วๆ และได้งานทำอย่างตั้งใจเนาะค่ะ
    สู้ๆเ้ด้อ หญิงเหล็กอย่างเฮาสาวอิสานพลัดถิ่น :g
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ

ขอเป็นกำลังใจให้ และได้ทำงานที่ชอบไวไวเด้อจ้า

ชีวิตมีทางเลือกเสมอ อยู่ที่ตัวเราจะเลือกทำหรือไม่ทำเท่านั้นน้อ

ขอให้ประสบความสำเร็จเด้อจ้า

:)Re: ชีวิตตกงานที่ต่างแดน Re: ชีวิตตกงานที่ต่างแดน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้เด้อจ้า สู้ๆๆเด้อจ้าคนอิสานเฮาเก่งอยู่แล้ว

:g:g:g

อีกหนึ่งกำลังใจ...หญิงไทยไกลบ้าน สู้ สู้จ้า...สุดยอด...Re: ชีวิตตกงานที่ต่างแดน
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

เป็นเรื่องเล่าที่มีประโยชน์มากๆๆเลยจ้า
    แถมคนเล่ากะเล่าอย่างมีความสุข มีความภูมิใจที่ได้ทำในสิ่งที่ต้วเองเพิ่งค้นพบว่าชอบ
    ทำแล้วมีความสุข คนอ่าน อ่านแล้วกะมีความสุขแล้วกะดีใจนำด้วยจ้า

ขอเป็นกำลังใจให้อย่างมหาศาลเลยนะคะ
    ขอให้ทำแล้วประสบความสำเร็จในสิ่งที่เรียนรู้ใหม่นี่
    ขอให้ได้เป็นเจ้าของกิจกรรมการจัดสวนที่ยิ่งใหญ่ในอนาคตจ้า
    แล้วกะจะได่ขอความรู้นำจ้าเผื่ออยากจะจัดสวนสวยๆได้เป็นบ้าง สู้ๆๆนะคะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

ขอเป็นอีกำลังแรงใจหนึ่งเด้อครับจั่งซี่ละเนาะครับแรงงานไกลบ้านเฮาต้องสู้ต่อไปครับบ่อมีถอยยอมรับว่ามีความมานะขยันอดทนดิ้รนไปครับซักวันเฮาคงใด่ดีละครับทางเกาหลีกะมีแรงงานตกงานหลายคือกันครับบางโรงงานกะปิดตัวเราส่งคนกลับบ้านบางคนกะไปหางานอยู่กรมแรงงานครับจัง่ใด๋กะขอให้พี่น้องคนไกลบ้านเฮาจงสู้ต่อไปละเด้อครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย

เป็นกำลังใจให้ครับ อีกบ่นานกะคงสิจบแล้วอดทนเด้อครับ
    สู้ สู้ อีกหนึ่งกำลังใจ :g :g :g
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

[big] โลก (ชีวิต) หนอ....โลก
    กว้างก็กว้าง.....ไกลก็ไกล
    ถ้าอ่อนแอจะก้าวไปอย่างไรกัน Re: ชีวิตตกงานที่ต่างแดน
    ...ในฐานะของคนจากบ้านพลัดถิ่นเหมือนกัน (หัวอกเดียวกัน ) แม้จะไม่ตกงาน ( เพราะยังไม่มีงานทำเป็นชิ้นเป็นอัน ) ก็ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ ให้สู้ สู้ และสู้ ครับผม
    [/big]

เจ้าชายอกหัก
    Guest

เก่งจังครับสู้ๆๆเด้อครับ
    ขอให้ประสบผลสำเร็จยังที่ตั้งใจไว้เด้อ