หัวข้อ: เเกงหน่อไม้ตามีตามเกิดค่ะ

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ศรีทนได้

เเกงหน่อไม้ตามีตามเกิดค่ะ

เเกงหน่อไม้ตามีตามเกิดค่ะ
    สูตรเเบบที่ทำนะค่ะ

ก่อนอื่น ตำ
    พริก ข้าวเบื่อ (ข้าวเหนียวเเช่)
    ของที่ต้องเตรียม

1. น้ำใบย่านาง (ต้องมี)
    2. ใบเเมงลัก (ต้องมี)
    3. หน่อไม้ (ต้ม สด ได้หมด)
    4. ใบชะอม
    5. เห็ดฟาง (อยู่เมืองนอก เอาเห็ด เเชมปิยอง
    6. พริกเม็ดเเดง ไว้ใส่ลอยหน้า
    7. น้ำปลาร้า
    8. น้ำปลา
    9.ข้าวเบือ (ข้าวเหนียว ข้าวจ้าว เเช่น้ำเเล้วตำให้ละเอียด) ในกรณีที่ชอบน้ำข้นๆ

วิธีทำ
    1. เอาน้ำใบย่านางตั้งไฟค่ะ เเล้วเอา เครื่องเเกงใส่ พอเดือดนิดๆ
    2. เอา หน่อไม้ใส่ค่ะ เเล้วตามด้วยเห็ด (ที่เอาเห็ดใส่ก่อนเพราะเดี๋ยวน้ำมันจะออก
    3. ใส่น้ำปลาร้าซัก 1 ช้อนทัพพี ตามด้วยผักค่ะ ใบชะอม + พริกขี้หนูบุบ ปรุงรส
    4. ได้รสตามที่ต้องการก็ใส่ใบเเมงลักค่ะเเล้วยกลง ใครที่ชอบเเบบข้นๆ ก็เอาข้าวเบือใส่ตอนนี้ ใครไม่ชอบก็ไม่ต้อง ค่ะ
    ลองเอ้ดเบิงเด้อค่ะเเชบๆๆๆๆๆๆ
    หนุ่ยทำบ่อยย กินยามใดกะเเชบค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ศรีทนได้; 13-02-2010 at 06:24.