หัวข้อ: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

ผุได๋เก่งๆเเหน่เรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเเหน่ครับ ผมอยากรู้ว่าเค้าเล่นเป็นคอร์ดหรือกดเปนโตไปเรยครับ ขออ.มือพิณของวงหมอลำมาชี้เเนะเเหน่ครับ หรือคนทั่วไปกะได้ครับ.............เปนได้วีดีโอเอาที่เอากีตาร์มาเล่นหมอลำซิ่งเเบบใกล้ๆได้เเห่งดีครับ เพราะวาอยู่เฮือนมีกีตาร์ไฟอยู่โตหนึ่ง เล่นพิณนานเเร้วกะเรยวาสิเปลืยนไปเล่นกีตาร์...ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

ศึกษาหาความรู้

Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มโนนตาล Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ
    ผุได๋เก่งๆเเหน่เรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเเหน่ครับ ผมอยากรู้ว่าเค้าเล่นเป็นคอร์ดหรือกดเปนโตไปเรยครับ ขออ.มือพิณของวงหมอลำมาชี้เเนะเเหน่ครับ หรือคนทั่วไปกะได้ครับ.............เปนได้วีดีโอเอาที่เอากีตาร์มาเล่นหมอลำซิ่งเเบบใกล้ๆได้เเห่งดีครับ เพราะวาอยู่เฮือนมีกีตาร์ไฟอยู่โตหนึ่ง เล่นพิณนานเเร้วกะเรยวาสิเปลืยนไปเล่นกีตาร์...Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ
    ผมก็อยากเห็นวิธีเล่นกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งคือกันครับ ได้ยินแต่เสียงฟังแล้วม่วนหลาย ผมได้ซอกหามีท่าน Si@m REc ท่านได้โพสไว้ในเวป http://karaokethai.info/webboard/index.php?topic=56.0
    ฟังแล้วมักคัก...มี 3 สไตล์

ลำเพลิน-01 ยาว 13:48 นาที่ ดนตรี มี่แค่ 2 ชิ้น กีต้าเก่าๆ โนเนม 1 ตัว ราคาประมาณ 2,000 บาท อีกตัวก็ อีเล็คโทน ยามาฮ่า รุ่น 2000 ราคาประมาณ 40,000 บาท เล่นเอง บรรเลงเอง แบบ เรียลไทม์ เล่นบันทึกเข้าคอมพิวเตอร์เลย เหมาะสำหรับเทศกาลต่างๆ
    http://KaraOkeThai.info/MP3/Kuaiy_Tu'.rar

เพลงบรรเลงที่ 2 ชื่อเพลง ลำซิ่ง-ควายถึก เล่นโดย หนุ่มน้อย ประกายซาวด์ และมือกีต้าร์พิน กันต์ กัณทลักษณ์ โปรดิ้วเซ่อร์ และแอ็คคูสีพ โปรดิ้วเซ่อร์ โดย อาจารย์หนุ่มน้อย คาราโอเกะ (Si@m REc) บันทึกเสียงที่ JSc Studio ของผมเองครับ..!!!!
    http://KaraOkeThai.info/MP3/Kuaiy_TueG.rar

เพลงบรรเลงที่ 3 ชื่อเพลง ลำซิ่ง-ควายอีเผือก เล่นโดย หนุ่มน้อย ประกายซาวด์ และมือกีต้าร์พิน กันต์ กัณทลักษณ์ โปรดิ้วเซ่อร์ และ แอ็คคูสีพ โปรดิ้วเซ่อร์ โดย อาจารย์หนุ่มน้อย คาราโอเกะ (Si@m REc) บันทึกเสียงที่ JSc Studio ของผมเองครับ..!!!!

http://KaraOkeThai.info/MP3/Kuaiy_EPerG.rar

ขอบคุณ ท่าน Si@m REc เจ้าของลิขสิทธิ์ ที่อณุญาติให้แจกต่อได้ ฟังแล้วลองเอาไปศึกษาเบิ่งครับ ผมกำลังซอมเบิ่งเงินในกระเป๋าไปซื้อกีต้าร์มือสองอยู่ครับ...

Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

สุดยอดเรยครับ จักสิตอบแทนพระคุณจังได๋ ผมไปเห็นวงหมอลำเค้าเล่นได้การเเฮงขนาดเสียงกีตาร์นิสิใสกว่าพิณอีก แต่พิณเสียงมันก่ามีเอกลักษณ์อยู่Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แมวเหมียวพลัดถิ่น
    St.Gallen SWISS

ถามหมอลำเอกชัยตี้ค่ะ ลาวกะเล่นได้คือกันตั่ว กอนลำลาวมีเเต่เสียงกีตาร์

Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แมวเหมียวพลัดถิ่น Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ
    ถามหมอลำเอกชัยตี้ค่ะ ลาวกะเล่นได้คือกันตั่ว กอนลำลาวมีเเต่เสียงกีตาร์
    มันบ่ม่วนคือสไตล์หมอลำเด่นชัยนิเเหร้ว:g

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวมหามือพิณน้ำโสม

คือจั๊ง ซี้คับ สิบอก การเล่นกีต้าร์ พื้นฐาน ตองเป็นสเกล วิธีการเล่นต้องเล่นเป็นคีย์คับ เพราะต้องเล่นโน๊ตในเสกลนั้นๆๆ การเล่น กระแบ่งออกเป็นคอร์ด เช่น Am ต้องเล่นคอร์ดใน หรือต้องทาบ คอร์ด ข่อยสิเล่นง่าย หรือ อีก แบบหนึ่ง คือ คอร์ด ประเภท Dm คือเล่นแค่3 สายล่าง คับ เล่นสเกล คือกันคับ ที่แน้ๆๆๆๆ ต้องพอฮุเรื่อง สเกล แนเด้อ::)::)::)::):g:g:g:g

Jcomp
    Guest

โดยทั่วไป สเกลที่เราเล่นอยู่ใน กีตาร์ เรียกสากลว่า แพนทาโทนิก (pentatonic) มันกะเป็นสเกล ของ ไมเนอร์นะแหละครับ

Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวมหามือพิณน้ำโสม Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ
    คือจั๊ง ซี้คับ สิบอก การเล่นกีต้าร์ พื้นฐาน ตองเป็นสเกล วิธีการเล่นต้องเล่นเป็นคีย์คับ เพราะต้องเล่นโน๊ตในเสกลนั้นๆๆ การเล่น กระแบ่งออกเป็นคอร์ด เช่น Am ต้องเล่นคอร์ดใน หรือต้องทาบ คอร์ด ข่อยสิเล่นง่าย หรือ อีก แบบหนึ่ง คือ คอร์ด ประเภท Dm คือเล่นแค่3 สายล่าง คับ เล่นสเกล คือกันคับ ที่แน้ๆๆๆๆ ต้องพอฮุเรื่อง สเกล แนเด้อ::)::)::)::):g:g:g:g

ไผ่พอเคยเบิ่งพาแลงบางมดแหน่ครับ ที่วาเล่นหมอลำสดน่ะครับ ผมอยากเล่นแบบคือแบบนั้นล่ะครับ ความหวังสูงสุดของการเล่นกีตาร์ขอผมตอนนิก่าคือ อยากเล่นเก่งให้คือมือกีตาร์ที่ไปเล่นในเพลงของมนต์แคน แก่นคูณครับ ผมมักทุกเพลงเลย เพราะเสียงกีตาร์ของมนต์แคนแก่นคูณสิเป็นพระเอกเลยครับหมายความวาเอาเสียงขอกีตาร์เป็นพระเอกสลับกับเสียงพิณ ผมมักเบิดไจเลยครับ มนต์แคนนิ อ้ายๆขั่นเจ้าอยุสกลข้อยสิไปขอศึกษาอยุ ทางนิเล่นเพลงลูกทุ่งได้อยุหน่อยๆหนึ่ง เล่นเก่งๆแหน่แข็งๆแหน่ก่าเพลงเฮาบ่สมกันนิล่ะครับ ตอนนิวาสิหัดสติงพร้อมครับ Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับRe: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับRe: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ

...............................................

Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jcomp Re: ไผเก่งเรื่องกีตาร์ที่เอามาเล่นหมอลำซิ่งเข้ามาคับ
    โดยทั่วไป สเกลที่เราเล่นอยู่ใน กีตาร์ เรียกสากลว่า แพนทาโทนิก (pentatonic) มันกะเป็นสเกล ของ ไมเนอร์นะแหละครับ

ของอาจารย์ลายกีตาร์ของมนต์แคนแก่นคูณ ยกตัวอย่างเช่นเพลง อ้ายจนทนได้บ่ เจ้าพอสิแกะได้บ่ครับ
    ขั้นอาจารย์เล่นได้นิผมสิโทรถามเลยครับ