หัวข้อ: นิทาน "กระต่าย" กับ "เต่า" เวอร์ชั่นปี 2008

พ่อใหญ่โหน่ง
    Guest

นิทาน "กระต่าย" กับ "เต่า" เวอร์ชั่นปี 2008

เต่ากับกระต่าย เถียงกันว่าใครเร็วกว่ากัน ทั้งคู่จึงตกลงที่จะวิ่งแข่ง ก็มีการกำหนดเส้นทางวิ่งแล้วก็เริ่มการแข่งขัน เจ้ากระต่ายนำโด่งมาไกลก็เลยชะล่าใจ คิดว่าพักผ่อนใต้ต้นไม้ซักกะแป๊บนึงก่อนแข่งต่อก็คงดี ไปๆมา ๆ ก็ง่วงสิ ตื่นมาอีกทีเจ้าเต่าก็คว้าแชมป์ไปแล้ว

ตอนนี้สอนให้รู้ว่า ช้าๆ แต่มั่นคงสามารถเอาชนะได้เหมือนกัน

แบบนี้ เป็นต้นฉบับเคยได้ยินแล้วน้อ......ยังมีต่อครับ

จากนั้นเจ้ากระต่ายก็เริ่มหงุดหงิดตนเองที่แพ้ มันจึงเริ่มค้นหาจุดอ่อนของตนเอง แล้วก็พบว่าความมั่นใจในตนเองที่มากเกินไปบวกกับความขี้เกียจ ของมันนั่นแหละที่ทำให้แพ้ มันจึงขอแก้ตัวใหม่อีกครั้ง
    ...แน่นอนว่าครั้งนี้ เจ้าเต่าโดนทิ้งไม่เห็นฝุ่น กระต่ายชนะขาดลอย ….

คนที่เร็วกว่า มักจะประสบความสำเร็จ มีความเจริญก้าวหน้า ในองค์กรนั้นๆ มากกว่า

ยังมีต่อครับ

คราวนี้ถึงทีเจ้าเต่ามองหาจุดบกพร่องของตัวเองบ้าง และมันก็พบว่า เป็นไปไม่ได้เลยที่มันจะชนะกระต่ายในเส้นทางการวิ่งแบบที่เป็นอยู่นี้ มันก็คิดอยู่ซักครู่หนึ่งก็ไปท้ากระต่ายแข่งใหม่ แต่ขอเปลี่ยนเส้นทางวิ่งซะหน่อย
    ที่สุด..เต่าก็เป็นฝ่ายชนะ เพราะเส้นทางที่เลือกเป็นทางน้ำนั่นเอง

พิจารณาจุดแข็งของตนให้ดี แล้วพยายามเปลี่ยนสนามการแข่งขันให้ ตนเองได้เปรียบมากที่สุด

ยังมีต่อครับ

ถึงรอบนี้..พวกมันจึงคิดจะแข่งกันอีกครั้ง แต่คราวนี้เป็นแบบทีมเวิร์ค

เริ่มต้น...เจ้ากระต่ายก็แบกเต่าวิ่งไปด้วยความเร็วสูง จนถึงริมแม่น้ำแล้วเจ้าเต่าก็ให้กระต่ายขี่หลังว่ายข้ามไป พอข้ามฝั่งเจ้ากระต่ายก็แบกเจ้าเต่าวิ่งต่อจนเข้าเส้นชัยด้วยกัน สร้างความพึงพอใจให้กับทั้งสองฝ่ายเป็นอย่างมาก

ทีมเวิร์คสำคัญตรงที่ การกำหนดผู้นำให้เหมาะกับสถานการณ์

บทเรียน...จากเต่า หรือ กระต่าย

ไม่มีใครที่คิดเลิกล้มหรือท้อแท้หลังจากความความล้มเหลวได้เกิดขึ้น...

กระต่าย แก้ไขจุดบกพร่องของตนเองโดยการทำงานที่หนักขึ้น และเพิ่มความมุมานะในงานของตนเองหลังจากพบความล้มเหลว

เต่า ได้ปรับเปลี่ยนกลยุทธ์ของตนใหม่ เพราะตัวมันเองได้ทำงานหนักที่สุดเท่าที่มันจะสามารถทำได้แล้วในชีวิต

“เมื่อหยุดจากการแข่งขันกับตัวบุคคล แล้วหันมาแข่งขันกับสถานการณ์แทน จะทำงานได้ดีขึ้นมาก...”

เมื่อพบกับปัญหาหรือความล้มเหลว

บางครั้งเราก็ควรจะทำงานให้หนักขึ้น และ เอาใจใส่ในงาน ให้มากกว่าเดิม

บางครั้งก็ควรเปลี่ยนแผนการทำงานและทดลองในสิ่งใหม่ๆ ที่แตกต่างออกไป

บางครั้งก็จำเป็นต้องทำทั้งสองอย่างเลย ก็จะช่วยให้การทำงานก็จะดีขึ้น

แล้วคุณล่ะ ..ได้อะไรจากเรื่องนี้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    วิเคราห์จุดแข็งจุดอ่อนครับเราควรที่ใช้สถาณการ์แต่ละอย่างให้มันเกิดประโยชน์ คนเฮาบ่อเก่งทุกด้านครับ ต้องพยายามแก้ไขข้อบกพร่องเจ่าของครับ แมนบ่อฮึ

ไทบ้าน
    Guest

Re: นิทาน "กระต่าย" กับ "เต่า" เวอร์ชั่นปี 2008

ได้ข้อคิดดีบักคัก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: นิทาน "กระต่าย" กับ "เต่า" เวอร์ชั่นปี 2008

โอ้ ขอบคุณ นิทาน กระต่าย กับเต่า เวอร์ชั่นนี้ครับผม...
    เรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ คนเฮา กะสามารถนำเอามาเป็นปรัชญา พัฒนาตนเองได้เนาะครับ..

:g:g

Tags for this Thread