หัวข้อ: พิษของคางคก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้ำยืน
    บล็อก
    2

พิษของคางคก

พิษของคางคก

คางคกเป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำชนิดหนึ่งที่แพร่กระจายทั่วโลก ลักษณะเนื้อตัวของมันตะปุ่มตะป่ำซึ่งทำให้หลายคน
    เกลียดกลัวมัน แต่มันเป็นสัตว์ที่ช่วยควบคุมประชากรแมลงไม่ให้มีมากจนเกินไป และมันเป็นสัตว์ที่รักสงบมันจะไม่ทำอะไร ถ้าหากว่าไม่มีใครไปกวนมันก่อน ซึ่งอาวุธของมันก็คือพิษที่ออกมาจากต่อมพิษบริเวณข้างหัว ที่เรียกว่า ต่อมพาโรติค (Paratoid Grand) มีหน้าที่ผลิตพิษที่มีลักษณะเป็นน้ำยางสีขาวออกมา สร้างความ
    ระคายเคืองในปากของสัตว์ที่ไปงับมันเข้า โดยพิษนี้ทำร้ายกับสัตว์ที่เป็นอันตรายต่อมันเท่านั้นและก็ไม่ถึงกับตาย..

ข้อมูลจาก sarakade.itgo.com

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: พิษของคางคก

เคยอ่านข่าวว่ามีคนเอา ขี้คังคากแม่ไข่มากินแล้วเบื่อเมาตาย เมื่อหลาย ๆ ปีก่อนครับ....
    แต่ว่าถ้าเฮ็ดเป็นเอาพิษออกกะเห็นว่ากินได้
    มื่อหน้ากุ๊กบ้านมหา เอา เมนู ขี้คางคากนำเสนอแหน่เด้อครับเป็นต้นว่า
    ก้อยขี้คังคาก, ขี้คังคากต้มจืด, ขี้คังคากลวกจิ้ม, เข่าผัดขี้คังคาก ประมาณนี้อ่ะครับ อยากฮู่ว่าสิเป็นตากินปั่นได๋ครับ พอสิจัดให้ได้บ่น้อครับ ครัวบ้านมหา ..::)::)::)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: พิษของคางคก

เป็นความรู้ที่ดีครับ .. เห็นในรายการทีวี แถวศรีสะเกษเพิ่นหาขายจนสิบ่อมีล่ะตั๊ว งึดคนที่เพิ่นกินเด้เนาะ ::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

Re: พิษของคางคก

คางคกนี่แต่ก่อนเคยไต่ไปขายยุครับคะเจ่ามาซื้อกะตอนเป็นเด้กน้อยพู้นละครับ เขาว่เอาเป็นยาครับรายละเอียดกะบ่อรู้คือกันครับ แต่กะแปลกเนาะครับบ้านเฮากระดายคั่นเห็นคงคกเข้ามาในบ้านกะว่ามีโชคพากันเอาแป้งไปทาแล้วกะขอหวยครับอิอิ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    แถวบ้านผมกะเคยเห็นมีผุเฮ็ดกินยุคับ แต่ผมบ่กล้าเสิ่ยงนำดอก...แล้วกะมีผุลางคนเอามาทาแป้งขอเลขขอเบอร์คือว่านั่นแหละ

ศึกษาหาความรู้
    เมื่อคืนฝนตกหนัก เมื่อเช้าตื่นมาเจอคางคกขี่หลังกันลอยตุ๊บป่องอยู่ในบ่อปลาคาร์ป พยายามเอากระชอนไปตักออก คิดว่าจะง่าย เขาเล่นดำน้ำหนีทั้งที่ขี่คอกันนั่นแหละ แถมไม่ยอมแยกจากกันด้วย กว่าจะเอาทั้งคู่ออกจากบ่อได้เล่นเอาเหงื่อแตกเลย อยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่า ไอ้เจ้าคางคกนี่มันกินปลาคาร์ปหรือเปล่า เพราะสังเกตุว่าจำนวนปลามันดูบางตาไปพอสมควร ใครรู้นิสัยเจ้าคางคกช่วยตอบทีค่ะ