หัวข้อ: ขอฟังลำแพนฝ่ายหญิงขวัญตา ฟ้าสว่าง ใผมีแหน่น้อ

ขอฟังลำแพนฝ่ายหญิงขวัญตา ฟ้าสว่าง ใผมีแหน่น้อ

คนนี้เสียงดีสุด ๆ เท่าที่ฟังลำแพนมา ขวัญตา ฟ้าสว่าง คนอำเภอเมืองจันทร์ จังหวัดศรีสะเกษ เคยมีวงชื่อคณะอีเกิ้งน้อย คนแต่งกลอนลำให้ คือ ดอย อินทนนท์ ที่แต่งเพลงรักติ๋มคนเดียวให้สายัณห์ สัญญา หมอลำอีเกิ้งน้อย ดังพอควร ผมเคยดูตอนนั้นเรียนอยู่ ม.6 เคยมีม้วนเทป ตอนนี้หายไปแล้วไม่มีขายเลย เสียดายมาก เพราะเท่าที่รู้เป็นต้นตำรับลำแพนตัวจริง ตอนนั้นผมเคยฟังโฆษกวิทยุเล่าว่าลำแพนเป็นลำที่ชาวส่วย (กูย) ส่วยพูดภาษากูย ไม่ใช่ภาษาลาว พอพูดลาวำเนียงจะแปร่ง คนส่วยแถวศรีสะเกษลำ ตั้งใจให้เป็นลำเพลินแต่ด้วยสำเนียงของคนส่วยทำให้ทำนองลำเพี้ยนไปเลยกลายเป็นลำแพน ไพเราะไปอีกแบบ ลำแพนฝ่ายหญิงหาฟังยาก นอกจากขวัญตาแล้วมีกลอนลำศิริพร ชุดแรก ๆ (เช่น กลอนแม่ลูกอ่อนขี้เมา) ฝ่ายชายมีทองมัย มาลี เฉลิมพล สลัก พรศักดิ์ หมอลำแพน ในปัจจุบันไม่มีแล้วมั้ง เพราะลำยากพอสมควร

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kamatep
    ครับผมเคยมีม้วนเทปครับ จักเสียไปไส ม่วนอิหลี
    เจ้าแม่สี่ไห หมอเตอร์ไซตทำเหตุ หนุ่มไทยสาวส่วย ประมารนี้ละ ปัจจุบัน บานเย็นเอาไปร้องใหม่ครับ แต่บ่คักต่อต้นตำหรับ
    เจ้าแม่ลำแพนละครับ เวบมาสเตอร์จัดให่แน่ครับ

คุณแม่ขวัญตา ฟ้าสว่าง ฝากควมคิดถึงไปหาแน่เด้อ ยังมีแฟนเพลงคึดฮอดยุ:1-tim:c06:

Tags for this Thread